Tập Lái
3/12/20
13
12
3
22
Lúc đầu định tham khảo ý kiến trong topic An Phú Đông Q.12, nay xin được lập topic riêng để nhận thêm nhiều ý kiến chia sẻ hơn

Tôi năm nay cũng không còn trẻ, cũng có chút ít tài sản nhỏ muốn tham khảo thêm ý kiến số đông như sau:

1. Ngoài nhà đang ở thì còn một căn nhà nát 48m2 (4x12) ở hẻm 445 Nơ Trang Long, P13 và một miếng đất trống khoảng 120m2 mặt đường (hẽm 154) An Phú Đông (quy hoạch 20m, hiện tại là đường 6m)

Nhà Nơ Trang Long thì vừa lấy lại từ bên thuê. Giá thuê theo năm trước đó là 8.5t/ tháng. Nhà mua của chủ trước xây ẩu để bán trên nền đất yếu nên hiện bị lún nứt nhiều, không dám cho thuê nữa (nếu không sửa) vì sợ tiền đền nhiều hơn tiền thuê

2. Đang nghỉ hưu không có thêm thu nhập nào từ lương trong thời gian sắp tới

3. Không có tiền nhàn rỗi để đầu tư thêm vô nhà đất đang có sẳn

4. Đủ tiền sinh hoạt trong vòng 1 năm

5. An Phú Đông sắp xây xong cầu tạm bắc qua quận Gò Vấp. Khu phường 13 Bình Thạnh cũng sắp hoàn thành mở rộng đường Nguyễn Xí nối với đường Đặng Thùy Trâm khu Bình dân cư Bình Hòa

Theo góc nhìn của tôi, thì có một số phương án như sau:

Phương án 1: Bán hết tài sản trên, được một số tiền, rồi chia thành nhiều giỏ, phần gửi ngân hàng lấy lãi, phần đổi sang USD/ vàng tích trữ, phần đầu tư gì khác để thu lợi nhuận trong vòng 5, 10 năm tới

Phương án 2: Bán một trong hai tài sản trên tại thời điểm BĐS đang trầm lắng này để lấy tiền đầu tư xây phòng cho thuê từ bất động sản còn lại và lấy tiền cho thuê hàng tháng để sinh sống

Phương án 3: Cố gắng cầm cự thêm một thời gian nữa (tối đa 1 năm hay 1 năm rưỡi) để chờ BĐS ấm lại và có giá cao hơn

Phương án 4: Phương án khác

Theo góc nhìn thông thái ở độ tuổi của các bạn, thì các bạn sẽ chọn phương án nào như trên? Xin cảm ơn vì sự chia sẻ quan điểm cá nhân của các bạn

2371991

2371992

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/6/13
283
297
73
Mạo muội, dón dén đưa ý kiến vậy

Phương án 1: Bán hết tài sản trên, được một số tiền, rồi chia thành nhiều giỏ, phần gửi ngân hàng lấy lãi, phần đổi sang USD/ vàng tích trữ, phần đầu tư gì khác để thu lợi nhuận trong vòng 5, 10 năm tới==> không khả thi, sinh lời thấp và chậm chưa kể mất giá theo thời gian (thời điểm này không nên đầu tư vàng)

Phương án 2: Bán một trong hai tài sản trên tại thời điểm BĐS đang trầm lắng này để lấy tiền đầu tư xây phòng cho thuê từ bất động sản còn lại và lấy tiền cho thuê hàng tháng để sinh sống: bán căn nhà nát 48m2 (4x12) ở hẻm 445 Nơ Trang Long, P13 và một miếng đất trống khoảng 120m2 mặt đường (hẽm 154) An Phú Đông (quy hoạch 20m, hiện tại là đường 6m) ==> chỗ nào bên trên cho thuê được thì giữ lại để lấy tiền sinh sống hàng tháng, còn lại bán đi tìm mua chỗ khác tiềm năng và sinh lời cao.

Phương án 3: Cố gắng cầm cự thêm một thời gian nữa (tối đa 1 năm hay 1 năm rưỡi) để chờ BĐS ấm lại và có giá cao hơn==> ấm lên và giá cao lên thì khu vực khác cũng ấm lên và cao theo, như vậy cũng không thể coi là hiệu quả được.

Phương án 4: Phương án khác==> hợp tác và chung vốn với người khác để đầu tư mua miếng to hơn với số vốn bán đất của pa2. 1 người thì không đủ, nhưng khi nhiều người hợp lại thì sẽ trở lên rất mạnh và tiềm lực hơn.

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
774
1.743
93
Bác chắc lớn hơn em khoảng 10 tuổi. Xin chia sẻ cùng bác các ý sau:
  • Bác không nói rõ nguồn tiền hiện tại của bác có phát sinh từ 2 BĐS mà bác đang nắm giữ hay không. Em giả sử bác đang cho thuê căn nhà nát và bỏ không miếng đất 120m2
  • Ở tuổi này bác cần trước tiên là sự ổn định, phương án bán hết em khuyên bác không nên nghĩ đến (dù cho bác có dùng tiền bán hết làm gì đi nữa). Nó rủi ro lắm và chắc bác cũng biết rằng chẳng có gì dễ dàng cả, nếu bác có vướng phải một vấn đề gì đó thì với tuổi của bác, có nhiều thứ sẽ phát sinh: như stress, bệnh tật ... lúc đó tình hình sẽ rất tệ.
  • Nếu muốn chung chạ: Thì nên cân nhắc rất rất kỹ, vì đồng tiền nó mạnh lắm, bạn đó rồi thành thù vì tiền. Em đã chứng kiến nhiều
Lời khuyên của em:
  1. Chọn lấy 1 BDS để đầu tư tươm tất (có thể cho thuê, khai thác lâu dài): tạo thu nhập ổn định đảm bảo cho cuộc sống của bác. Nếu không có thể đầu tư, bác có thể bán bớt 1 cái nhỏ để có tiền làm 1 cái lớn, đảm bảo tiêu chí ổn định.
  2. Thử tính đến phương án vay NH để xây: Việc này bác cần tính kỹ, phương án xây và khai thác sau khi hoàn thành, dự phòng như thế nào, trụ được bao lâu bác cần tính kỹ. Phương án này có rủi ro, tuy nhiên nó cũng đáng để tính đến. Nếu tính ổn và cố gắng dành dụm chút thì phương án này em nghĩ bác làm được (dựa trên thông tin: bác có thể sống 1 năm từ tiền có sẵn).
Em có thể nghĩ được thế thôi, nếu bác cảm thấy em có thể giúp thêm thì đừng ngại PM. Em cũng đang tính đường về hưu đây, hehe

• Love
Reactions: huyngoc0314
Hạng B2
31/10/12
437
673
93
48
Theo em bác bán căn nhà nát ở P.13 lấy tiền xây bên APĐ, xây kiểu vừa về ở vừa cho thuê được.
Nhà đang ở cho thuê luôn, như vậy sẽ có 2 chỗ cho thuê tạo thu nhập.
Bác làm xong phương án trên chắc cũng hết 1 năm, đừng chờ nước tới chân mới nhảy.

Hạng D
4/8/11
1.048
4.173
143
Sửa căn nhà nát rồi cho thuê tích góp hàng tháng, hoặc thử thương lượng với 1 bên chuyên nghiệp để họ bỏ tiền đầu tư và thuê dài hạn.

• Love
12/10/07
2.646
10.496
113
Bác hỏi về 3 phương án xử lý Bđs nhưng lại thiếu phần phân tích chuyên sâu về 2 bất động sản của bác nên rất khó góp ý.

Cần làm rõ thêm: Vị trí căn nhà 4x12 phù hợp làm việc gì / nhà có cho thuê được không, được bao nhiêu 1 tháng / Nát cỡ nào, nếu sửa lại hết nhiêu tiền / Nhà và đất bán thì được bao nhiêu / Giá khu đó kịch trần bao nhiêu m2 / Miếng đất có thể cho thuê được không /...

• Love
Tập Lái
3/12/20
13
12
3
22
Bác hỏi về 3 phương án xử lý Bđs nhưng lại thiếu phần phân tích chuyên sâu về 2 bất động sản của bác nên rất khó góp ý.

Cần làm rõ thêm: Vị trí căn nhà 4x12 phù hợp làm việc gì / nhà có cho thuê được không, được bao nhiêu 1 tháng / Nát cỡ nào, nếu sửa lại hết nhiêu tiền / Nhà và đất bán thì được bao nhiêu / Giá khu đó kịch trần bao nhiêu m2 / Miếng đất có thể cho thuê được không /...

Cảm ơn ý kiến của bác nhiều. Thật ra mình không chuyên về BĐS khu vực nên chỉ mạo muội đưa vị trí và đặc điểm sơ bộ khá cụ thể để xin ý kiến phân tích thêm của các bác nếu có thông tin