Tập Lái
13/8/17
23
36
13
Xin tư vấn gấp giùm em về việc kí gửi xe để bán (Anycar)

Em xin giới thiệu là em có kí gửi xe cho 1 cty (lớn) ở Trường Chinh Tân Bình, TpHcm có tên là Anycar để bán chiếc xe oto của em. Sau 1 tuần cty báo em là ra công chứng và giao hết hồ sơ gốc rồi sau đó cty sẽ chuyển khoản em vào ngày hôm sau.

Công ty bảo là do khách mua xe trả góp nên phải sang tên trước. Em vô cùng hoang mang và bất bình, xe của mình tự dưng sang tên cho người khác rồi bảo đợi cty đưa tiền sau.

Xin mọi người có kinh nghiệm kí gửi xe cho em lời khuyên

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
6/6/18
49
30
20
34
Up phụ bác.
Trường hợp của b cũng không phải là ít gặp, vì tài sản thế chấp là xe thì bắt buộc ngân hàng phải yêu cầu sang tên trước. Showroom thì họ biết mình muốn bán nên cũng nắm đằng chuôi.
B trao đổi thử với showroom xem họ có cách giải quyết nào khác k?

• Like
Reactions: vphat28
Tập Lái
13/8/17
23
36
13
cảm ơn bác, e thấy nó như thủ đoạn muốn chiếm đoạt tài sản vậy, bên đó (anycar) bảo là khách chuyển cọc 100tr nhưng k chịu đưa cho e mà kêu e sang tên trước mới đưa. Công ty lớn mà làm ăn mập mờ ghê.

Chẳng có chủ xe nào chấp nhận cái đề nghị như này cả.

• Like
Reactions: sondoan2019
Tập Lái
13/8/17
23
36
13
bị nó gài rồi các bác ạ. Giờ không sang tên cho nó nó kêu là mình làm sai hợp đồng và đòi mình bồi thường.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/8/12
1.014
652
113
Xe vay ngân hàng thì sang tên trước, ngân hàng giải ngân số tiền vay sau là đúng. Anh giờ trao đổi với Any Car về giấy tờ để đảm bảo rằng Any Car nhận và bán xe của anh thôi, chẳng sao cả. Chắc anh lần đầu ký gởi xe cũ và bán qua ngân hàng.

Tập Lái
13/8/17
23
36
13
gi ải ngân số tiền còn lại sau là đúng, nhưng vấn đề là số tiền cọc từ khách họ cũng không giải ngân, xe thì e đề nghị là e giữ giấy tờ thì e cung cấp nhưng cũng không chịu, họ không đưa bất kì đồng nào trước khi kí công chứng sang tên,

Hạng F
28/8/19
6.629
11.296
113
Palm Beach, Florida, US
Tôi không nắm rõ sang tên ở Vn là cái Chủ Quyền Xe hả? Nếu đúng vậy là không xong rồi. Riêng ở Mỹ thì rất rõ, xe trả góp qua Dealer hay Bank gì gì thì không bao giờ Người mua được giữ Title (giấy chủ quyền) mà chỉ là Registration (giấy đăng ký lưu thông) mà thôi. Nếu Dealer hay Bank cũng vậy, chưa Payoff (trả đứt) thì chưa giữ Title và chuyện sang tên chỉ xảy ra khi Bạn Payoff.

• Like
  • Haha
Reactions: Nbson217 and lamnk
Tập Lái
13/8/17
23
36
13
nói chung là rất rủi ro, người mua có khả năng cũng là người của cty, sau khi sang tên xong thì mình chỉ có đi kiện củ khoai thôi. Họ không trả tiền cũng làm gì được. Ở VN thì kiện cáo chỉ có mất công, tiền họ giữ, xe họ giam giấy tờ ngân hàng giữ.

Hạng D
6/8/16
2.419
18.280
113
nói chung là rất rủi ro, người mua có khả năng cũng là người của cty, sau khi sang tên xong thì mình chỉ có đi kiện củ khoai thôi. Họ không trả tiền cũng làm gì được. Ở VN thì kiện cáo chỉ có mất công, tiền họ giữ, xe họ giam giấy tờ ngân hàng giữ.
thì thôi ko bán nữa... mang xe về thôi anh.
Giờ kiếm khách mua đứt khó lắm anh... mà khách mua trả góp thì theo em mình cũng phải hỗ trợ nếu muốn bán nhanh.

Về phía anh với Anycar em nghĩ tất cả là do thỏa thuận hết... anh cứ nói Anycar hỗ trợ khách bằng cách trả tiền trước... hoặc yêu cầu chỉ định NH giải ngân vào TK người bán (tức là anh)

Hoặc nữa thì anh yêu cầu ký giấy mua bán thì chuyển tiền liền (nhớ làm buổi sáng); khỏi qua ngày hôm sau.