Thảo Luận Chung Xin vượt, cho hay không?

Hạng B2
2/5/11
499
0
0
:Dnếu bên phải mình thoáng thì nhường người ta thôi bác,làm khó làm j`

Hạng C
25/4/11
507
16
18
44
Đang chạy phía trước, ở sau cứ chớp đèn, kèn, xi nhan,.. ngứa "mông" thật. Chắc mấy bác thấy khó chịu cho qua thôi.
Nếu em muốn vượt vì tình huống khẩn cấp thì vượt phải luôn, chắc xxx cũng thông cảm!

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội
Các bác xin vượt em thấy an toàn là em cho vượt luôn, việc của các bác quá tốc độ các bác chịu. Khi đi trên đường cho phép là 80km/h chẳng hạn, có bác đi hơi nhanh hơn tí, có bác đi đúng 80, có bác hơi chậm hơn tí nên chuyện xin vượt là chuyện thường tình, người ta vội vì việc gấp gì đó, cản người ta là phạm luật nữa là khác. Còn chuyện đi trong hàng di chuyển đều đều (dưới tốc độ cho phép), em cũng muốn vượt lên nhưng nghĩ những người đi trước cũng muốn vượt mà không vượt được nên chấp nhận sắp hàng vậy, tuy vậy có nhiều bác cứ đòi vượt, trường hợp này em thường ứ nhường, không biết thế có quá đáng không?

Hạng C
29/9/07
677
98
28
Sai Gon
Đường có con lươn và chỉ một làn ô tô, thì nhường thế nào nhỉ?

Em thấy đa số trường hợp đủ điều kiện vượt (vượt phải, vượt nơi có vạch liên tục) thì các bác xe sau muốn vượt cũng chẳng cần đợi em kịp "cho" là đã ào ào rồi.

Last edited by a moderator:
Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.636
1.854
113
38
Cà Mau
phantan nói:
Jangnhut nói:
scrlinh nói:
Chiều qua trên cao tốc Trung Lương đang chạy đúng 100, có bác zinger xanh số 63 nhá đèn hoài, nhìn kiến hậu thấy xe phía sau nhiều nên hông nhường, mà nhường phải xuống 80 mới chuyển lain được, lát sau bác ấy vượt phải tức là hơn 100, qua ngang em bác ấy cho xe vào sát sườn luôn, chắc muốn cảnh cáo em tại sao không nhường. Em nghỉ bác đó có bình tĩnh hông khi có hành động như vậy, nếu xe sau bác đó xin vượt như vậy sẽ làm sao khi mà cả một đoàn xe đang chạy nhanh và khoãng cách rất gần trên cao tốc.
Em sẽ không nhường trường hợp này.
Lão răng nhứt nhớ nghen....Tui đang có việc cần gấp, mà không cho vượt hén...Đi công tác nhậu, tui tới chậm tụi nó uống hết mất phần sao? :D
Bác bật hazard và nhá đèn thôi khỏi cần bóp còi là em tấp vào nhường ngay ...và đu theo để nhậu ké:D

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38
Topic này em nhớ cũng đã có mấy cái rồi. Ghét nhất kiểu lái xe ích kỷ, người khác xin đường mà không cho, cái này em gặp hoài, không phải họ lái như rùa đâu nhưng vẫn dưới tốc độ cho phép, em đi sau đang vội và đi đúng tốc độ, mở signal xin đường hoài mà vẫn như không thấy (không biết khi học lái xe thì có học cái này không nữa!!!)
Em thì trên cao tốc SG-TL đang chạy lane 100km và chạy đúng 100km, nếu xe sau có signal xin vượt em cũng giảm lại và vào lane trong để nhường, còn nếu không xin thì họ tự vượt phải, và em cũng không thích cũng như không dám đeo đít xe trước.

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.636
1.854
113
38
Cà Mau
laonong nói:
Topic này em nhớ cũng đã có mấy cái rồi. Ghét nhất kiểu lái xe ích kỷ, người khác xin đường mà không cho, cái này em gặp hoài, không phải họ lái như rùa đâu nhưng vẫn dưới tốc độ cho phép, em đi sau đang vội và đi đúng tốc độ, mở signal xin đường hoài mà vẫn như không thấy (không biết khi học lái xe thì có học cái này không nữa!!!)
Em thì trên cao tốc SG-TL đang chạy lane 100km và chạy đúng 100km, nếu xe sau có signal xin vượt em cũng giảm lại và vào lane trong để nhường, còn nếu không xin thì họ tự vượt phải, và em cũng không thích cũng như không dám đeo đít xe trước.

Hạng D
21/9/04
1.361
9.211
113
Saigon
www.dongbich.com
laonong nói:
em cũng vậy, trên cao tốc để cruiser 104 rồi ngồi chơi thôi, (tuy nhiên muốn vượt vẫn phải bơm lên khoảng 130kmh :( )

Hạng C
1/4/09
793
165
43
Lướt xợt nói:
ngngvinh90 nói:
Bác này nói đúng nè. :):). Mình làm đúng luật thôi. Trừ khi nào có biển cấm hay gì đó thì mình không cho. Chứ không là mình lại <span style=""color: #ff0000;"">phạm vào lỗi cản trở</span>. Với lại biết đâu nhà người ta có chuyện gì hay đang cấp cứu gì đó nên gấp thì sao. Chạy xe mỗi người nhường một ít thì bớt đi những tai nạn mà. :). Chúc sức khoẻ các bác và chúc các bác an toàn trên từng cây số.
Cản trở người đi đúng luật thì mới bị xem là phạm lỗi. Cản người đi sai thì không gọi là lỗi, bác đồng ý không? Cứ nghĩ xem, bác đang đi đúng, bỗng dưng đằng sau xuất hiện một thằng đi sai, tự nhiên bác thấy mình phạm lỗi?? Việc mình phạm lỗi được quyết định chỉ bởi sự xuất hiện của thằng đó sao?
Ai đó có việc gấp, đã có gan chạy quá tốc độ thì còn e ngại gì mà không vượt phải! Nhường trong trường hợp này chính là đã tiếp tay cho việc chạy quá tốc độ, nhường như vậy có làm giảm bớt tai nạn không hà các bác?
Trên thực tế, chỉ vì bản lĩnh còn mỏng, nghe bóp còi sau lưng, em có thể NHỊN, bằng cách giảm tốc tấp vào lane trong (nếu được) vì SỢ Chí Phèo, chứ không phải là em NHƯỜNG! Các bác ném đá thì em nhận!
Bác nói chí phải, em cứ chạy đúng làn đường đúng tốc độ, còn xin vượt mà buộc em phải nhường thì em xin chịu có lẽ em chả, nhỡ gặp XXX hoặc có tai nạn thì chỉ khổ vợ con thôi ạnh.