Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM
Em đi ngoài xa lộ,thường đi đúng tốc độ. Có nhiều xe phía sau xin vượt. Em thường đá xinhan vào để cho vượt.
Hôm bữa chở 1 bác tài có thâm niên 5 năm lái xe tải thì bác í nói không nên làm vậy. Vì như vậy sẽ bị xxx thổi và phạt vì lấn lane. Cứ đúng đường đúng tốc độ mà đi,xe sau muốn thì vượt trong.
Các bác giúp em vụ này với,em lăn tăn quá. Phải chạy như thế nào cho đúng ?

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
RE: Xin vượt. Có nên nhường k ?

Cho vượt chứ bác nếu phía trước không có chướng ngại vật gì, bác không cho vượt cũng là phạm luật đấy !

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Em thì nghĩ rằng nếu xe sau có tốc độ cao hơn mình thì nên nhường đường cho họ vượt, chẳng ai bắt bác vì lỗi lấn lane cả đâu

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Trừ trường hợp bác đi chậm mới nhường đường, còn đi đúng tốc độ thì không nhường. Bác mà lạng ra lạng vô thế nào cũng gặp xxx.

Hạng B2
11/4/07
152
813
93

Nếu có điều kiện thì cho người ta vượt đi cản làm gì,nếu sau mình có cả bầy xe xin vượt thì mình chạy chắc là có vấn đề .Xe em chạy dẩn đầu đúng tốc độ nếu thấy xe sau lên, không cần xin em cũng nhường cho nó qua trước rồi đi theo tốc độ của nó ,thường thì xxx chỉ bắt xe đầu tiên .Còn mình đang chạy trong hàng trước mặt có nhiều xe ,xe sau xin vượt thì kệ mịa nó ,nếu nhường cho nó lên ep mình vào làn xe tải trở vào không được thi chết oan

Hạng D
26/7/08
1.922
57.794
113

Cứ khoảng 82km/h mà chạy, mình thấy ít khi có xe xin vượt ở tốc độ này lắm. Nếu gặp xe tốc hành, xe buss... thì họ cũng chẳng thèm xin vượt trái mà sẽ vượt bên phải mình, còn nếu là xe công ty hay xe nhà thì thường là chạy đúng 80 thôi.

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Vấn đề ở đây là nếu tốc độ cho phép 80km/h mà mình chạy đúng 80km/h thì không nên cho vượt vì khi đó nếu mình tách vào làn xe tải xe sau lấn lên chạy song song, chẳng mau gặp xxx phía trước xe kia giảm tốc độ thành ra xe mình vượt phải ---> tèo :D. Tốt nhất khi mình chạy đúng tốc độ mà có xe xin vượt thì khi thấy đường phía trước trống thì đá xi nhanh trái cho họ vượt phải luôn.

Em nói thiệt nè:

Em chạy từ 80km/h trở xuống: Em cho vượt trái.
Đang phang 90 km/h trở lên: em bật xi nhan trái ---> Vui lòng vượt phải.

Hôm bữa đi Nha Trang câu cá về....phang 100 - 110 đường sân bay mà có thằng biển xanh 79C đá đèn + xi nhan đòi vượt trái.....nó cứ đu đít em trên 5 cây chuối...cuối cùng phải vượt phải...sau này mới biết 79C là xxx:D:D

Hạng C
18/11/07
949
905
93

@Civic2306: một chiêu hay đó, cảm ơn bác. Như vậy xe vượt phải cũng đỡ bị xxx hỏi han hơn.

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn

Nếu mà không có xe máy chạy thì em nghĩ vượt bên phải an tòan hơn vượt bên trái các bác nhỉ. Xe mà không bốc vượt bên trái run lắm