O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51
Ông này thì ai muốn vượt tôi đều cho qua, Ông kia tao chạy đúng tốc độ nên éo nhường mày muốn qua mặt kệ mẹ mày...
Đi đường em thấy có những xe xin vượt là xe trước cho liền, kể cả xe khách nhưng có những xe bật tín hiệu xin vượt cả 2,3 km nhưng xe trước vẫn không cho. Vậy có hay không "kỹ thuật" xin vượt?

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Ở Việt nam mình,cái bệnh XIN-CHO nó lây xuống tận đường giao thông rồi bác ạ!

Hạng D
Kể từ ngày cho phép xe tải <2t5 chạy vào làn oto con trên QL1A thì 99% khi em xin vượt, mấy chú tải này chẳng bao giờ nhường, khổ cái cung đường này xxx canh dữ lắm. Cái này theo em là sự thiếu ý thức của tài xế, 1 phần chắc do trình độ thấp.

Hạng D
19/2/10
1.997
5.130
113
quangtin nói:
Kể từ ngày cho phép xe tải <2t5 chạy vào làn oto con trên QL1A thì 99% khi em xin vượt, mấy chú tải này chẳng bao giờ nhường, khổ cái cung đường này xxx canh dữ lắm. Cái này theo em là sự thiếu ý thức của tài xế, 1 phần chắc do trình độ thấp.
hôm nào bác thử chạy tải ở đoạn đường mà bác xin vượt xem,nơi đó có bảng cấm vượt không và bảng hướng dẫn các làn xe lưu thông nữa rồi hãy đánh giá cũng chưa muộn

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Có đấy...Xin cũng tùy cách xin. Chán nhất là "xin đểu". Trong khi tham gia GT cũng có loại xin: Từ xa lao ầm ầm tới, nhá pha tà la, còi thì tùm lum, nhưng không có signal...biết làm sao? Nếu muốn vượt, và không tới mức quá cấp bách..thì cũng nên báo, và cho xe trước vài giây xem xét xử lý...thì sẽ nhận được kết quả tốt: Được vượt.

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52
Có kỹ thuật xin vượt chứ ạ. Hồi xưa em tập lái, bác tài già dạy em:

1. Chạy nhô ra cỡ nửa thân xe bên phía tài một đoạn, với khoảng cách vừa phải, để xe trước nhìn thấy mình trong gương, và quan sát đoạn đường định vượt.

2. Bật xi nhan trái để xin vượt.

3. Nếu xe trước có vẻ không nhìn thấy mình, thì đá pha một cái ngắn, lâu lâu đá lại, tuyệt đối không đá pha liên tiếp + còi tới tấp gây khó chịu.

4. Họ nhường thì vượt, không nhường thì thôi.

TDC confirmed
Hạng B2
29/4/09
336
3
18
49
HCM
Tui thì cực kì bức xúc với các Bác tài xin vượt loại này, mình đang đi đúng tốc độ thì xin vượt, vượt xong rồi đua tốc độ luôn thì kg nói gì, cứ hở tí là xin vượt >>> vượt xong thì cũng chạy lừ lừ có nhanh hơn được tí gì đâu, đúng là bó tay với những bác tài vô văn hóa này. Còn không thì đi đúng tốc độ không vượt gì thì cũng có chậm hơn mình tí gì đâu.

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
có thằng còn cắm đầu vượt qua xong là xi-nhan rẽ trái / rẽ phải --> chán toàn tập
TDC nói:
Tui thì cực kì bức xúc với các Bác tài xin vượt loại này, mình đang đi đúng tốc độ thì xin vượt, vượt xong rồi đua tốc độ luôn thì kg nói gì, cứ hở tí là xin vượt >>> vượt xong thì cũng chạy lừ lừ có nhanh hơn được tí gì đâu, đúng là bó tay với những bác tài vô văn hóa này. Còn không thì đi đúng tốc độ không vượt gì thì cũng có chậm hơn mình tí gì đâu.

Hạng D
12/9/09
1.010
11
38
Bởi zị đi xa lộ em vẫn nể mấy chú vượt phải cái ào..ko xin sất gì cả..vì có xin,mình cho..thằng trước mình chắc gì đã cho...nên theo em,gấp thì cứ bên phải mà làm,có chơi có chịu...
Hôm trước đi AG,đoạn Cali XXX rát lắm,vậy mà đang phi 80 em thấy cái vù lướt qua bên phải,chỉ kịp bít Lexus 570,biển 4 số...thề với lòng,vượt phải em như thần gió