Tập Lái
26/7/17
25
16
3
41
Mỗi ngày bác chạy trung bình 500km thì còn sức đâu mà tham quan nữa. Khởi hành từ sáng, chiều tối đến nơi cũng không còn thời gian đi đâu ngoài việc ăn - nghỉ. Em vừa làm chuyến Huế - Đà Nẵng - Quảng Nam - Quảng Ngãi - Quy Nhơn (Bình Định), lộ trình hết 405km mà hết gần 9h lái xe, tốc độ trung bình 50km/h. Đi từ 7h sáng, có nghỉ ăn trưa khoảng 2h tới Quy Nhơn gần 6h tối. Tuyến đường Huế - Đà Nẵng rất tốt, Đà Nẵng - Quảng Nam đường tạm ổn, khá nhiều khu vực đông dân cư nên chỉ chạy được 50-60km/h. Đoạn Quảng Ngãi - Quy Nhơn nhiều đoạn đang làm chưa xong, đoạn xong rồi thì mặt đường cũng xấu, xóc tê người. Vợ em ngồi xe có 400km đi, 400km về mà đã rên mệt, bác đưa vợ con đi thì nên tính lại. Đừng ham chạy đêm, nguy hiểm lắm, dân ta ở gần quốc lộ rất thích chạy ngược chiều sát bên trái con lươn. Ban đêm cũng là giờ "bay" của các anh hàng không mặt đất (xe khách giường nằm), em chạy 92/90 mà vẫn thấy mấy anh qua cái vèo dù trước đó không thấy nó trong gương hậu.
Nếu bác vẫn quyết tâm đến Huế thì em sẽ tư vấn thêm địa điểm tham quan ở Huế, Đà Nẵng, Hội An thêm (em ở Huế).
Chúc bác và gia đình có chuyến du lịch vui vẻ :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/5/15
129
156
43
39
Cứ tính tốc độ trung bình 50km/h (bao gồm nghỉ ngơi). Bác cân đối di chuyển lại cho hợp lý. Đi ít điểm lại nhưng có thời gian hưởng thụ cho đúng chất đi chơi bác à. Đi về làm cái topic khoe hình cho ae cùng xem nhá :D
Nhất định rồi bác ạ, lâu nay toàn tàu ngầm mà cứ chỉ ngồi đọc bài của các bác đi trc, thành ra thấy cũng ngại. Kỳ này e quyết tâm viết bài để lại quả cho ae. Hihi, rất cảm ơn bác tư vấn

• Like
Reactions: Latumi
Hạng B2
20/5/15
129
156
43
39
Cái này là tiền trạm nè. Đi cho biết đường thôi. Còn nếu muốn đi thật sự phải thêm 2 ngày nữa
Theo em, khi đi còn sung sức nên làm cái vèo ra tới đích là Húê luôn, tới đích tung tăng một hôm, rồi từ đó đi về chia nhỏ quãng đường ra vừa về vừa tham quan. 5 ngày là ít đó

Em cũng có một kế hoạch cho chuyến miềng Trung. Đích là Đà Nẵng, từ Đn em sẽ đi Húê, Quảng Bình, và từ Đn em sẽ quay vào.

Cái này là tiền trạm nè. Đi cho biết đường thôi. Còn nếu muốn đi thật sự phải thêm 2 ngày nữa
Đến đây thì em thấy rõ ràng là phải cấp tốc bsung thêm 2 option hoặc (1) nghỉ thêm ít nhất 2 ngày hoặc (2) rút ngắn hành trình lại. E có hẹn với mấy anh bạn trên Kontum nhưng có lẽ việc chạy 1 ngày từ SG lên đó xem ra ko ổn. Rất cảm ơn các báv

• Like
Hạng B2
20/5/15
129
156
43
39
Tết em ra bắc đúng đường bác đi. Đèo lò xo từ chân đèo tới Đà nẵng rất xấu. Đường vào thì từ Đà nẵng đến phú yên rất xấu. Bác đi lịch như thế em chắc là không có thời gian chơi đâu. Theo em chỉ tới Đà nẵng tồi từ Đà nẵng theo ql1 vào theo đường ven biển. Mùa mưa đi đường đèo nên chú ý. Chúc bác và gia đình vạn sự bình an.
Cảm ơn bác rất nhiều vì lời chúc, e cũng đang nghiêng về option cancel đường ql14 do mùa mưa, quãng dài... nếu nghỉ thêm 2 ngày thì vướng lễ 2/9 chắc cũng đông lắm.
Đi du lịch mà chủ yếu ngồi trên xe thì mệt, có nhóc thì đi sẽ còn chậm hơn, 500km/ ngày là quá nhiều, lộ trình lựa chọn lại có nhiều đèo dốc, sẽ quá ít thời gian cho Đà Nẵng và Đà Lạt.
Ở Huế không có cái chi mô mà ghé, vào Đại nội Ngọ Môn thì đường vào đường ra ngược nhau phải đi taxi vài km ( năn nỉ mấy nó cũng không cho ra ở cổng trước dù vắng tanh, thề với lòng không bao chừ vô cái chổ ni nữa mô) lăng tẩm thì xuống cấp, vé 100k/người chỉ để chụp vài kiểu ảnh, ăn uống thì mấy món nớ ở Sì Gòn có đủ hết.
Nếu bà cả biết khống chế bà 2 thì đi sớm thay nhau lái ngày đầu tiên ( QL1) ít nhất là đến Quãng Ngãi ăn cơm Gà rồi ngủ, ngày sau đi ra Đà nẵng, Bà Nà, Hội An chơi cả ngày, ở lại đêm Đà nẵng tham quan cầu Rồng và công viên ASIA ( nên bỏ qua điểm Huế đi nhé) từ đó về dần vào Phú Yên, Nha Trang, Đà lạt, về bằng cao tốc LTDG.
Còn nếu muốn theo lịch trình cũ mình cũng khuyên bỏ qua Huế, Đà Lạt thì đoán là nhà bác cũng sẽ bỏ qua vì còn ít thời gian.
E cảm ơn bác. Ban đầu việc đi huế là do e muốn đi đèo hải vân và ghé lăng cô. Có lẽ để dành HV cho lần sau vậy. Còn ko e quyết định nghỉ thêm nhưng nhờ bác tư vấn mà e qđ sẽ ko ghé huế, nếu có thì qua đèo HV e ghé lăng cô rồi quay lại
Bác đi ngắm cảnh trên xe hay đi chơi? Nhìn lịch của bác choáng thật, chắc suốt ngày chỉ ngồi trên xe thôi.
Chưa đi nên ko biết tự lượng sức mình đó mà báv. E mới đi cùng anh bạn từ SG lên Pleiku, e chạy toàn tuyến thấy cũng ok. Nhưng xem ra đi cùng vợ con ko nên như vậy chút nào ^ ^
Hè năm ngoái gia đình em (2vc và con gái) đi Huế, cũng theo lộ trình như của bác nhưng em chia chặng nhỏ hơn nhiều (vì em đi về đến 9 ngày): Buôn ma thuột - Kontum - Măng đen - Đà nẵng - Huế rồi quay về theo đường QL1-ven biển. Đoạn đèo Lò xo từ Kon tum đi Đà nẵng khá dài (~30km) và rất ngoằn ngoèo nên đi cũng khá ê ẩm mông và lưng :), thời điểm em đi không có mưa to nên điều kiện giao thông khá ổn, mặc dù đoạn này mặt đường toàn đổ betong không trải nhựa nhưng nứt nẻ, lủng lỗ khá nhiều, theo em được biết là nếu mưa to thì vẫn có thể tắc đường vì sạt lở. Nên vấn đề này phải nhờ các đại ca tư vấn thêm. Đường HoChiMinh từ Bình phước đi Buôn ma thuột đường đi tốt và cảnh rất đẹp, chỉ hơi nhiều trạm thu phí thôi (35k/trạm) :).
Theo ý kiến cá nhân em thì đợt này gia đình bác đi chơi theo QL1 cho khỏe (vì ít thời gian), mai mốt con bác 6,7 tuổi bác cho nó với em gái nó đi dọc Trường sơn lúc đấy cu cậu mới có thể cảm nhận được sự kỳ vĩ của thiên nhiên, ý chí tinh thần của con đường huyền thoại này.
Nếu bác đi mất 9 ngày thì rõ là e ko thể làm đc điều đó chỉ với 7 ngày (tính cả ngày e định nghỉ thêm ngoài kế hoạch) chặng sg -kontum quả là rất thách thức.
Với lịch trình gói gọn trong 5 ngày, khuyên bác nên đi HCM - Đà Lạt - Nha Trang - Tháp Chàm - HCM (khoảng 1000km).

chứ đi du lịch mà ngồi xe không thì đi làm gì
Bác khuyên chí phải, chỉ vì e ham đc lên HVQ nên ép tiến độ quá ^ ^
Tết em ra bắc đúng đường bác đi. Đèo lò xo từ chân đèo tới Đà nẵng rất xấu. Đường vào thì từ Đà nẵng đến phú yên rất xấu. Bác đi lịch như thế em chắc là không có thời gian chơi đâu. Theo em chỉ tới Đà nẵng tồi từ Đà nẵng theo ql1 vào theo đường ven biển. Mùa mưa đi đường đèo nên chú ý. Chúc bác và gia đình vạn sự bình an.
Căng nhỉ, lúc lên kế hoạch e ko biết đoạn lò xo khó như vậy, may có bác tư vấn. Cảm ơn bác nhiều

• Like
Hạng C
5/10/13
726
452
63
Kính chào các tiền bối và anh em trên diễn đàn,
Em có dự định tuần sau đi du lịch từ SG – Huế theo cung đường sau, các tiền bối và anh em tư vấn giúp em nếu nghỉ 5 ngày đi thì lịch trình như thế này có ổn không (em xếp theo hướng giảm dần theo độ sung của chuyến đi ạ), nhà em chỉ có 2 vợ chồng và thằng bé con.[pagebreak][/pagebreak]

[xtable=skin1|574x@]
{tbody}
{tr}
{td=107x@}
Ngày{/td}
{td=316x@}
Quãng đường{/td}
{td=151x@}
Quãng đường{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
01{/td}
{td=316x@}
TP.HCM – Kontum{/td}
{td=151x@}
600 km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
02{/td}
{td=316x@}
Kon tum – Đà Nẵng – Huế
(đèo Lò Xo, Đèo Hải Vân, Lăng Cô, TP. Huế){/td}
{td=151x@}
450km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
03{/td}
{td=316x@}
Huế - Quảng Ngãi - Quy Nhơn{/td}
{td=151x@}
400km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
04{/td}
{td=316x@}
Quy Nhơn Phú Yên – Nha Trang – Đà Lạt{/td}
{td=151x@}
380km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
05{/td}
{td=316x@}
Đà Lạt – TP.HCM{/td}
{td=151x@}
320km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@} {/td}
{td=316x@}
Tổng quãng đường dự kiến{/td}
{td=151x@}
> 2.150{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Trên đường đi e vừa đi vừa kết hợp tham quan luôn, lúc đi thì đi QL14, về bằng đường biển, nếu được nhờ các bậc tiền bối và ae tư vấn lịch trình, khả năng sức khỏe, đồ đạc cần chuẩn bị, các điểm "nóng" giao thông cần chú ý và ăn ở ạ, càng chi tiết càng tốt ạ. E rất cảm ơn cả nhà. Trước khi post bài e cũng đọc rất nhiều, trong đó có các bài xuyên việt của Tiền bối lão làng Man of Cars và rất nhiều bác qua đợt thi vừa qua, nhưng cũng rất mong đc hỗ trợ thêm để cập nhật tốt nhất đến ngày đi.

Ước mơ của e là cho thằng bé con được đi xuyên việt, nhưng giờ bé 3 tuổi và điều kiện về tgian cũng chưa cho phép nên e chỉ dám ra tới Huế thôi ạ (lần này mong con được nhìn thấy Hải Vân - Thiên hạ đệ nhất hùng quan, Lăng cô… và rất nhiều danh thắng của Miền Trung – Tây nguyên đất Việt).

E xin cảm ơn cả nhà ạ,

P/s: Nha Trang và Đà Nẵng e sẽ chỉ ghé như trung chuyển thôi vì Nha Trang mới đi cuối tuần vừa rồi cùng gđ và cơ quan, Đà Nẵng thì cuối năm nay e dự định đi CoCoBay ạ

Sau khi đi về sẽ làm 1 bài phóng sự góp vui ạ :p
Thích thì đi thôi bác ko gì phải ngại. Con tui chưa tròn 4 tuổi nhưng ngang dọc bắc nam đủ cả, saigon-hue 1 năm đi vài lần. Quãng xa và lâu nhất là huế - hà nội (đi ql15 đường mòn) 800km với 14 tiếng lái liên tục.
Mệt thì sẽ có mệt nhưng còn tùy vào thể lực + chiếc xe bác đi là xe gì.
Và plan bác đưa ra thì ăn ngũ trên xe + nhìn hình ảnh qua cửa kính là chính chớ ko có cảm giác enjoy chuyến đi bằng xe!
Inbox nếu bác cần thêm detail đi đường dài ;).
Gd luck !

• Like
Reactions: tunganh0406
Hạng B2
18/3/15
348
509
93
Vì bác ít thời gian và thích ôm vô lăng, ngắm cảnh trên đường thì lộ trình vậy là tối ưu rồi. Ngày 1 SG-Kontum bác chỉ cần ngủ sớm đêm trước để dậy xuất phát sớm (4am) cho có khí thế (ra khỏi SG thông thoáng, trời mát mẻ, háo hức lên đường...) thì đến Kontum tầm 3pm, còn ít thời gian để thăm thú loanh quanh và giao lưu chiến hữu.
Ngày 2 đến Huế và ngày 3 quay về thì...phê! Nhưng thích thì cứ lên đường thôi bác.
Mình có ông anh 60 tuổi 1 năm về quê Huế 5,6 lần toàn đua 1 lèo ql14 từ 3am-10pm là đến vẫn khỏe vui!
Chúc bác đi đường bình an nhé.

Hạng B2
29/11/15
121
52
28
51
Lịch trình của bác đi như vậy là đi đua chứ chở vợ con đi chơi cái gì, bác nên xem lại, mỗi ngày bác đi khoảng 200km như bác trên nói là ok rồi

• Like
Hạng D
16/11/09
1.980
590
113
Kính chào các tiền bối và anh em trên diễn đàn,
Em có dự định tuần sau đi du lịch từ SG – Huế theo cung đường sau, các tiền bối và anh em tư vấn giúp em nếu nghỉ 5 ngày đi thì lịch trình như thế này có ổn không (em xếp theo hướng giảm dần theo độ sung của chuyến đi ạ), nhà em chỉ có 2 vợ chồng và thằng bé con.[pagebreak][/pagebreak]

[xtable=skin1|574x@]
{tbody}
{tr}
{td=107x@}
Ngày{/td}
{td=316x@}
Quãng đường{/td}
{td=151x@}
Quãng đường{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
01{/td}
{td=316x@}
TP.HCM – Kontum{/td}
{td=151x@}
600 km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
02{/td}
{td=316x@}
Kon tum – Đà Nẵng – Huế
(đèo Lò Xo, Đèo Hải Vân, Lăng Cô, TP. Huế){/td}
{td=151x@}
450km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
03{/td}
{td=316x@}
Huế - Quảng Ngãi - Quy Nhơn{/td}
{td=151x@}
400km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
04{/td}
{td=316x@}
Quy Nhơn Phú Yên – Nha Trang – Đà Lạt{/td}
{td=151x@}
380km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@}
05{/td}
{td=316x@}
Đà Lạt – TP.HCM{/td}
{td=151x@}
320km{/td}
{/tr}
{tr}
{td=107x@} {/td}
{td=316x@}
Tổng quãng đường dự kiến{/td}
{td=151x@}
> 2.150{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Trên đường đi e vừa đi vừa kết hợp tham quan luôn, lúc đi thì đi QL14, về bằng đường biển, nếu được nhờ các bậc tiền bối và ae tư vấn lịch trình, khả năng sức khỏe, đồ đạc cần chuẩn bị, các điểm "nóng" giao thông cần chú ý và ăn ở ạ, càng chi tiết càng tốt ạ. E rất cảm ơn cả nhà. Trước khi post bài e cũng đọc rất nhiều, trong đó có các bài xuyên việt của Tiền bối lão làng Man of Cars và rất nhiều bác qua đợt thi vừa qua, nhưng cũng rất mong đc hỗ trợ thêm để cập nhật tốt nhất đến ngày đi.

Ước mơ của e là cho thằng bé con được đi xuyên việt, nhưng giờ bé 3 tuổi và điều kiện về tgian cũng chưa cho phép nên e chỉ dám ra tới Huế thôi ạ (lần này mong con được nhìn thấy Hải Vân - Thiên hạ đệ nhất hùng quan, Lăng cô… và rất nhiều danh thắng của Miền Trung – Tây nguyên đất Việt).

E xin cảm ơn cả nhà ạ,

P/s: Nha Trang và Đà Nẵng e sẽ chỉ ghé như trung chuyển thôi vì Nha Trang mới đi cuối tuần vừa rồi cùng gđ và cơ quan, Đà Nẵng thì cuối năm nay e dự định đi CoCoBay ạ

Sau khi đi về sẽ làm 1 bài phóng sự góp vui ạ :p

Bức hình cung đường đẹp như mơ này ở đâu vậy, các bác?

• Like