Hạng B2
29/7/10
327
112
43
Chào các bác !
Em vừa gắn cho con vợ em quả SUB điện cùi hiệu KENWOOD, trên loa có các nút điều chỉnh mà đến giờ em vẫn chưa biết ý nghĩa của nó, hỏi người bán thì họ trả lời vòng vòng (vì cũng giống em mà)
Vì vậy em nghĩ ngay đến các chuyên gia âm thanh của OS

Các nút này gồm :
1. GAIN CONTROL : cái này em biết
, hình như chỉnh volume nhể.
2. FREQUENCY : có các nấc 60, 80, 100 - em chẳng biết để làm gì

3. PHASE : có 2 nấc là 0 độ và 180 độ - cũng chẳng biết luôn

Các bác giúp em với nhé

Hạng B2
12/4/10
267
0
0
ac ac, bác này sắm sub mà dấu e nè, haha
cái số 2 là cắt tần số đó bác
cái số 3 thì đi hỏi bác mai do tran, haha.
cho cai review đi bac ơi

Hạng B2
29/7/10
327
112
43
khoahna nói:
ac ac, bác này sắm sub mà dấu e nè, haha
cái số 2 là cắt tần số đó bác
cái số 3 thì đi hỏi bác mai do tran, haha.
cho cai review đi bac ơi

Em mới gắn thôi, là hàng dạng "nhận chuyển nhượng" nhưng được cái chính hiệu JAPAN, âm thanh tạm ổn với trình độ nghe của em
Chẳng biết về lâu dài có trục trặc gì không

Hạng B2
1/6/10
210
6
18
3 là chỉnh pha. Đại khái chỉnh pha của sub cho đồng pha với tín hiệu, bác đảo qua đảo lại 0 hoặc 180. chỗ nào nhiều tiếng trầm hơn là đồng pha. Chi tiết kĩ thuật thì em cũng ko rành.

Hạng B2
29/7/10
327
112
43
thainl nói:
3 là chỉnh pha. Đại khái chỉnh pha của sub cho đồng pha với tín hiệu, bác đảo qua đảo lại 0 hoặc 180. chỗ nào nhiều tiếng trầm hơn là đồng pha. Chi tiết kĩ thuật thì em cũng ko rành.

Em chỉnh qua chỉnh lại cái PHASE này nhưng có vẻ như âm thanh không thay đổi gì
, hay tại tai em có vấn đề nhỉ
. Riêng nút FREQUENCY thì thấy thay đổi rõ rệt : nấc 60 ít bass nhưng lên nấc 100 thì bass sâu hơn, giống như kiểu chỉnh equalizer vậy

À, em thấy bác thợ nối SUB vào dây ra loa (mắc song song) chứ không cắm vào jack SUB OUT trên DVD, em thắc mắc thì bác ấy bẩu "thế mới hay"
, có đúng vậy không nhỉ ?

Hạng B2
5/9/08
367
3
18
53
Sao mà hay đc bác, đấu // với dây loa là lấy tín hiệu của loa vào amply của sub xử lý tín hiệu tấn số xuống thấp rồi mới ra loa, còn lấy tín hiệu từ ngõ sub out của DVD thì trên đầu đĩa nó đã xử lý tín hiệu tần số thấp rồi đưa vào amply sub ra loa sub. Đấu sub điện lấy tín hiệu loa để đánh sub chỉ là giải pháp tạm thời khi dùng đầu đĩa zin theo xe vì thường đầu zin ko có ngõ sub out. Bác thử dùng dây AV nối từ ngõ sub out nối với AV in của sub điện sẽ thấy rõ rệt là tiếng sub đánh sâu hơn đỡ bị ù hơn.

Hạng B2
27/3/07
343
2
18
Nếu ngõ vào trên Sub của bác có Low input thì bác nên lấy tín hiệu từ ngõ ra sub out trên đầu cho chuẩn. Nếu ko có thì mới phải lấy từ Hi-input tức là dây loa.

Hạng B1
1/12/05
80
0
6
53
Hanoi
1. GAIN CONTROL : cái này em biết
, hình như chỉnh volume nhể. Cái này b ác chuẩn rồi
2. FREQUENCY : có các nấc 60, 80, 100 - em chẳng biết để làm gì
Cái này e thấy bẩu là chỉnh tần số cắt cho cục Sub của bác. Nếu bác để 60 thì các tần số trên 60 Hz sẽ không vào loa; Bác để 100 thì cục Sub của bác nhận tín hiệu tư 100 Hz trở xuống. Theo như bác nói thì khi bác để 100 tiếng bass nghe sâu hơn em dự là bác nhầm...    
3. PHASE : có 2 nấc là 0 độ và 180 độ - cũng chẳng biết luôn cái này là đảo pha như có bác đã nói ở trên. Bác chỉnh mà không thấy thay đổi có thể do loa cánh cửa "còi" quá nên cục Sub ngược pha  át hết vía của loa cánh cửa rồi.

Hạng B2
29/7/10
327
112
43
Công Nông nói:
Nếu ngõ vào trên Sub của bác có Low input thì bác nên lấy tín hiệu từ ngõ ra sub out trên đầu cho chuẩn. Nếu ko có thì mới phải lấy từ Hi-input tức là dây loa.

Em thấy trên SUB chỉ có một cổng kết nối có dạng rắc cắm 6 chân, các bác thợ cắt dây loa và nối song song vào cổng này, dây nguồn cũng vào cổng này luôn. Như vậy nếu nối vào cổng AV (jack bông sen) của đường SUB OUT thì em không hiểu phải độ dây kiểu gì