Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Khi nào rãnh Bác up lên cho em nghiên cứu nhé. Em đang có chương trình đưa vợ con đi ra đây chơi.
Bác cứ đi vô tư đi. Con Su Swift hatchback gầm thấp, mã lực nhỏ 1.4 của bà xã em còn chiến được cung đường này mà. Trên cung đường này ngoài Bình Hưng, Bình Tiên, Ngọc Sương, núi Chúa còn có mấy chỗ nữa cũng hay (nhưng tùy vào gu của bác) như là thôn Mỹ Hòa, thôn Ba Hòn. Em có lưu tọa độ trong Garmin, nếu bác có xài Garmin em chia sẻ tọa độ cho bác luôn. Còn chi tiết thì bác vào cái link em gửi cho bác xem nhé.

• Like
Reactions: pxtanh
Hạng B2
1/4/09
436
90
28
Bác cứ đi vô tư đi. Con Su Swift hatchback gầm thấp, mã lực nhỏ 1.4 của bà xã em còn chiến được cung đường này mà. Trên cung đường này ngoài Bình Hưng, Bình Tiên, Ngọc Sương, núi Chúa còn có mấy chỗ nữa cũng hay (nhưng tùy vào gu của bác) như là thôn Mỹ Hòa, thôn Ba Hòn. Em có lưu tọa độ trong Garmin, nếu bác có xài Garmin em chia sẻ tọa độ cho bác luôn. Còn chi tiết thì bác vào cái link em gửi cho bác xem nhé.
Thanks Bác

Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Bác đang làm chuyến nào. Cập nhật vài tấm đi bác.
Em đi Pờ Y theo đường 14C bác ạ. Tối mai em mới đi nên chưa có hình nào cả. Giờ thì em đang chuẩn bị đồ đạc nên không còn lúc nào rảnh up hình thớt này được nữa.

• Like
Reactions: pxtanh
Hạng B2
1/4/09
436
90
28
Em đi Pờ Y theo đường 14C bác ạ. Tối mai em mới đi nên chưa có hình nào cả. Giờ thì em đang chuẩn bị đồ đạc nên không còn lúc nào rảnh up hình thớt này được nữa.
Bác đi report cho AE tình hình đường xá của 14C nhé

Hạng C
11/3/11
951
456
63
Vừa rồi em có đi từ Bờ Y đến Đà Nẵng. ĐƯỜNG TỐT. Chúc bác đi thành công và an toàn. Chờ hình của bác.

• Like
Reactions: kotegaeshi
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Ngày 6: Măng Đen - Quảng Ngãi (phần 1)
7:15 Ăn sáng (1060k) + trả phòng khách sạn (700k)
Măng Đen trong buổi sáng nắng nhẹ. Đây là mặt tiền của khách sạn Trung Hiếu. Chiếc xe bán tải BT-50 là của một gia đình từ Nghệ An vào hành hương. Anh tài là dân xây dựng chở bố mẹ đi hành hương La Vang, rồi vào Măng Đen, sau đó vào tận Di Linh, Bảo Lộc để tiếp tục hành trình hành hương. Theo lời anh ấy thì BT-50 để 2 cục đá 100kg ở sau thùng xe chạy đầm không kém gì các xe khác nên em cũng khá ngạc nhiên vì mới biết chiêu này (Có bác nào xài chiêu này rồi kiểm chứng giúp em o_O)
Chuyến du lịch hè 2014 biển và núi của nhà em.

Thời tiết ở đây thật dễ chịu, cảnh quan lại thanh bình và thơ mộng, giống hệt như Đà Lạt - mà là Đà Lạt của 20 năm về trước chứ không phải Đà Lạt bây giờ.

Rất nhiều biệt thự, nhà cửa hoang phế và không có người ở. Nghe nói trước đây ở Măng Đen có cơn sốt đất. Người người kéo đến mua đất, xây nhà, nhưng vì tiềm năng phát triển du lịch không có nên càng ngày càng tiêu điều.

QL24 ở đoạn này rộng đẹp. Người dân và khách du lịch buổi sớm đi tập thể dục hai bên đường.

8:15 Chia tay KS Trung Hiếu, nhà em làm một vòng quanh Măng Đen rồi mới thẳng tiến Quãng Ngãi.

Bắt gặp một trang trại hoa trên đường vào hồ Đak Ke.

Vào đến hồ Đak Ke, chạy một vòng quanh hồ tham quan.

Nước tràn lên cả con đường. Đến đây thì rẽ phải để đi đến cầu treo dây văng lệch nhịp Kon P'long.

8:20 Con đường dẫn vào cầu treo, thác Đak Ke, thác Pa sỹ. Một bên là rừng, một bên là thác.

Nghe đồn đây là cây cầu treo dây văng lệch nhịp duy nhất ở vùng Tây Nguyên nên mọi người cũng hồ hởi tham quan và chụp ảnh.

8:55 Chia tay cầu treo Kong P'long, trở ra lại QL24 và đi đến Đức mẹ Măng Đen.

Chỗ này rẽ trái thì vào thị trấn, rẽ phải thì đi Quãng Ngãi.

8:55 Đến Đức mẹ Măng Đen

Hầu hết các xe đến đây là xe chở khách hành hương. Đây là một xe đến từ Đồng Nai.

Chỗ đậu xe rộng rãi và thoáng mát. Các xe nép mình dưới bóng của rừng thông đỏ.

Mấy năm gần đây rộ lên chuyện tượng Đức Mẹ linh hiển. Nhiều người kể rằng, trước kia những chiếc xe chở gỗ, chở hàng hóa qua đi khu vực này thường bị tắt máy nhưng không biết nguyên nhân. Khi thành lập huyện Kon Plong mới, chiếc xe ủi nâng cấp con đường bao quanh thị trấn sau nhiều lần bị tắt máy đã phát hiện ra một pho tượng Đức Mẹ cao khoảng hơn một mét, đã bị mất đầu và 2 bàn tay. Tựợng Đức Mẹ được dựng trên ngọn đồi thấp bên đường và được tái hình từ đó.

Tượng đã được phát hiện năm 1987 còn nguyên vẹn, nhưng 4 năm sau thì một gia đình được Đức Mẹ báo mộng và đến xem lại thì tượng đã bị mất đầu và 2 bàn tay, sau đó một người thợ mỏ đá làm công cho ông ta đã gắn lại đầu theo dáng dấp của Phật Bà Quan Âm, còn 2 bàn tay được gắn lại nhưng sau đó vẫn rơi xuống.

Đến nay, tại nơi đặt tượng đã có nhiều hàng ghế đá và dưới bệ tượng xếp hàng trăm chiếc bảng đá tạ ơn. Nhiều người đã đến đây hành hương, cầu nguyện và tạ ơn..

Rời Măng Đen trong tâm trạng luyến tiếc. Chỗ này heo hút, đường đi không thuận tiện, không biết bao giờ em mới có dịp đi lại Đà Lạt thứ 2 này.
"Măng Đen chiều se lạnh
Nắng vàng vội vã đi đâu
Sương giăng mờ khắp lối
Đồi thông khói đá lững lờ
Chiều Măng Đen suối ngàn xa vọng lại
Cơn gió nô đùa trên những cành lan
Bên thảm cỏ non chú nai vàng say giấc
Măng Đen ơi ai dệt mây tranh"​
Tiếp tục QL24, đi qua không biết bao nhiêu ngôi làng, ngọn đồi.

Không giống như ngày hôm qua từ Kontum đi Măng Đen, con đường hôm nay từ Măng Đen đi Quãng Ngãi rất vắng bóng xe. Họa hoằn lắm mới thấy bóng dáng của một chiếc honda, xe công nông, và vài chiếc xe du lịch.

Con đường QL24 nhỏ, không có lề đường đậu xe nên chạy mãi mới có một nơi rẽ vào xả nước cứu thân như thế này.

Đi tiếp một đoạn thì đến nơi giao nhau giữa QL24 và TL669 (đi về An Khê - QL19)

Chiếc xe này là xe của CSGT. Trên suốt tuyến này không thấy CSGT, không thấy bắn tốc độ và bắt lỗi lấn vạch :)p mà thật ra đường đèo quanh co, có xe nào dám chạy nhanh đâu)

Chuẩn bị vượt xe công nông.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Ngày 6: Măng Đen - Quãng Ngãi (phần 2)
Em chụp một số cảnh vật trên đường.

Bác này từ Quãng Ngãi, là xe con duy nhất em gặp từ đoạn này cho đến đèo Violak.

Bắt gặp ba ông thần này đang đốn hạ cây bằng cưa máy.

Đoạn này là ở Vi Chong, Kon P'long, Kontum cách đèo Violak khoảng 20km.​
Khung cảnh hiếm hoi giữa Tây Nguyên đại ngàn. Một ngôi nhà có hồ nước ở phía trước.

Xe cứ bon bon vượt qua hết bản này đến làng kia mà em cũng chẳng biết mình đã đi đến địa danh nào. Vì nhà cửa ở đây chẳng có địa chỉ gì cả.

Heo, bò, trâu, chó, vịt cùng nhau phơi nắng.

Đoạn này là Vi K'lung, Kon P'long, Kontum cách đèo Violak khoảng 15km.

Đoạn này là Pơ Ê chuẩn bị leo đèo Violak.
Khung cảnh đèo Violak chụp từ trên cao.​

Qua đến bên kia đã là địa giới của tỉnh Quãng Ngãi rồi, chuẩn bị chia tay Kontum.

Một nhánh suối nhỏ đổ vào con sông Re. Con sông này là con sông nổi tiếng hung hãn vào mùa lũ ở Quãng Ngãi. Người dân ở một số vùng ở đây vẫn còn phải đu dây vượt sông, mỗi khi có nước lũ thì cướp đi sinh mạng của không ít người.

11:15 qua khỏi đèo Violak thì gặp một ngã ba. Em rẽ nhầm vào QL24B, trong khi đường đi theo dự tính là rẽ vào QL24 đi về hướng Ba Tơ. Đi lố khoảng 500m thì em hỏi thăm người dân trên đường và quay ngược trở lại.

Các em nhỏ ở đây ngoài giờ đi học còn phải phụ giúp gia đình làm nông.

Quay ngược đến đây thì đã thấy bảng chỉ dẫn. Trong khi đi từ hướng đèo Violak thì chẳng thấy đâu. Kinh nghiệm đi nhiều lần mách bảo em là không phải con đường đẹp đã là con đường Quốc lộ hoặc Tỉnh lộ, vậy nên mỗi khi đi qua một giao điểm nào là em đều cẩn thận check lại google map và Garmin.

Rẽ trái thì về hướng Ba Vì, Ba Tơ. Đi thẳng thì leo đèo Violak qua Kontum. Đi ngược lại là QL24B cũng đi về Quãng Ngãi được.

Con sông Re mùa này trơ nước. Mùa này thì hầu như con sông nào cũng trơ nước, từ sông Kôn, sông Sesan khúc thủy điện Ialy, sông Re, cho đến sông Trà Khúc ở Quãng Ngãi.

Đến ngã 3 rẽ trái thì sẽ đi ngang Ba Tơ về QL1A. Đi thẳng thì ra Ba Xa. Ba Xa cũng là một trọng điểm về lũ quét và sạt lở. Năm 2013 sau trận lũ lịch sử chính quyền đã huy động công binh san lấp ngọn núi Mang Póc và cho di dời nhiều người dân ở vùng này.

Ở đây cũng có ruộng bậc thang. Tuy không hoành tráng như ở Tây Bắc nhưng cũng gây thích thú cho các du khách nhí trong đoàn của em.

Mấy du khách nhí cứ thắc mắc mấy cái này. Em cũng bó tay không biết là gì. Đoán đại là cái chòi chứa đồ hoặc canh gác đồng ruộng. Bác nào biết trả lời hộ em :p.

Các em vừa đến giờ tan học về.

11:55 đến thị trấn Ba Tơ. Đi ngang đài tưởng niệm Ba Tơ. Ba Tơ nổi tiếng với cuộc khởi nghĩa Ba Tơ và đội quân du kích Ba Tơ, được ghi nhận là đội quân vũ trang cách mạng thoát ly đầu tiên của Đảng Cộng sản Đông Dương ở miền Trung.

Tản mạn một chút về chuyện xăng dầu. Từ KonTum đi đến QL1A Thạch Trụ, Quãng Ngãi khoảng 170km nhưng chỉ có duy nhất vài cửa hàng xăng dầu có bán xăng A95. Hỏi thăm người nhân viên bán xăng thì xăng A95 có màu xanh nên người dân sợ là xăng giả.

Đến đây thì đã gần ra tới QL1A.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Ngày 6: Măng Đen - Quảng Ngãi (phần 3)
QL24 đoạn sắp giao với QL1A đang sửa chữa, phải đi đường tránh như thế này.

Đi ngang qua khỏi đường ray xe lửa này là sẽ đến QL1A đoạn Mộ Đức, Quãng Ngãi.

QL1A đoạn này tuy lưu lượng xe khá nhiều nhưng đường đẹp, không có tình trạng làm đường toàn cục như đoạn ở Bình Thuận, Ninh Thuận và Khánh Hòa.
13:20 đến Tp. Quãng Ngãi. Theo như lịch trình thì sẽ ghé quán bè ở Hòa Phú, Nghĩa Hòa, sau đó sẽ tham quan chùa Ông Thu Xà. Nhưng vì phần là mọi người đã đói meo, phần vì gọi điện đến quán thì hầu như không có các loại đặc sản em muốn thưởng thức nên em chạy thẳng đến quán Ty Tứ này theo lời giới thiệu của thằng bạn.
13:40 đến quán Ty Tứ. Quán này chém mắc ( :D trần thuật theo đúng lời thằng bạn em, mặc dù chủ quán là họ hàng của nó). Tuy nhiên vị trí thuận lợi, nằm ngay kế bên KS Ninh Thọ em đã nhắm sẵn cho đêm nay, nên em sẽ hẹn gặp lại quán này vào buổi tối.

Thằng bạn dặn món nào là em gọi món đó. Đây là ốc cừ Lý Sơn, món này ngon, mọi người khen.

Còn món này thằng bạn dặn là phải ăn cho bằng được: cá giấu đầu lòi đuôi hay còn gọi là cá ninja. Theo lời bà chủ thì cá này được đánh bắt rất xa bờ, ở tận đâu đó gần Phillipin ( :cool: hổng biết bả có chém gió với em không nữa). Nhưng thịt cá này ngon, rất lạ, thịt cá mà như thịt con vật. Các bác đến Quãng Ngãi nhớ thử món này.

Em vào trong kêu bà chủ cho xem con cá giấu đầu lòi đuôi này. Bà ấy cũng chiều khách phương xa, lấy từ tủ đông ra cho em tác nghiệp. Quả thật là giấu đầu lòi đuôi, chỉ thấy đuôi mà chẳng thấy đầu.

Cơm chiên hải sản. Món này là món ruột của nhà em, ăn cho chắc bụng.

Tôm rang me, để phục vụ cho các du khách nhí.

Cá hấp cuốn rau, món cuối cùng. Tổng thiệt hại là 3752k.

15:00 lên đường đi tham quan Núi Ấn, khu tưởng niệm Sơn Mỹ, và tắm biển Mỹ Khê.
Qua khỏi cây cầu này rẽ phải là QL24B, đi đến Mỹ Khê và cảng Sa Kỳ.

Sông Trà Khúc nổi tiếng hung hãn trong mùa lũ thì mùa này cũng trơ trọi nước.

Rẽ phải, rẻ phải thôi.

Đi suốt tuyến đường này, em thấy treo rất nhiều băng rôn kỷ niệm 150 năm ngày Trương Định tuẫn tiết. Trước giờ em cứ tưởng Trương Định là người Gò Công, nhưng sau chuyến đi này em mới biết ông sinh tại làng Tư Cung, phủ Bình Sơn, Quảng Ngãi. Còn Gò Công Đông là quê vợ của ông. Trên cung đường này có đền tưởng niệm của ông, nhưng vì thời gian khá gấp rút nên em đành bỏ qua, hứa sẽ viếng ông vào một dịp khác.

15:10 đến lối vào chùa Thiên Ấn.

Đi ngang qua mộ cụ Huỳnh Thúc Kháng mà không hay biết. Cứ đinh ninh mộ cụ nằm trong khuôn viên chùa.

Đường lên núi Ấn khá đẹp và nhỏ. May mắn là em chẳng gặp xe nào ngược chiều. Du khách đi tham quan núi Ấn chủ yếu thuê xe taxi.

15:20 đến cổng chùa. "Chùa Thiên Ấn khởi công xây dựng vào năm 1694, hoàn thành cuối năm 1695 (niên hiệu Chính Hòa thứ 15), đời chúa Nguyễn Phúc Chu ở Đàng Trong. Tổ khai sơn ngôi chùa là Thiền sư Pháp Hóa (1670-1754), tục danh Lê Diệt, hiệu Minh Hải Phật Bảo, gốc người tỉnh Phúc Kiến (Trung Hoa) thuộc dòng thiền Lâm Tế. Lúc đầu chùa chỉ là một thảo am, sau đó dần dần trùng tu, mở rộng, thu hút được nhiều tăng ni phật tử và trở nên nổi tiếng."

Chuông thần” do các nghệ nhân làng đúc đồng Chú Tượng (Mộ Đức) tạo tác vào năm 1845. Khi mới đúc ra, chuông đánh không kêu, thiền sư Bảo Ân đã chú nguyện và sau đó đánh tiếng chuông ngân nga khắp vùng.

Chùa Thiên Ân có "giếng Phật" sâu 21m. Tương truyền rằng, giếng Phật phải đào mất 20 năm mới hoàn thành, đây cũng là giếng nước đầu tiên của vùng núi Thiên Ấn.

Bảo tháp Thiền sư Pháp Hóa. Bên trong tháp là nơi lưu giữ di hài các thiền sư, phía ngoài là bia ghi công đức, gắn liền với thân tháp. Trong số các vị thiền sư an nhập bảo thân tại khu viên mộ có 6 người được vinh tôn là tổ sư (Pháp Hóa, Khánh Vân, Bảo Ân, Giác Tính, Hoằng Phúc, Diệu Quang) có công lớn trong việc mở rộng ngôi chùa cũng như mang giáo lý từ bi, hỷ xả của Đức Phật đến với đông đảo tín đồ trong tỉnh.

Tượng phật ngồi thiền dưới bóng một cây đa cao to, tán cây che phủ cả một khu vực rộng lớn.

Tượng Quan Âm.

Lối vào chùa có 2 cây thiên tuế cổ thụ. Dáng cây vươn dài, uốn lượn và được chống một cột xi măng.

Cũng giống như bao chùa khác, trước cổng chùa là một dãy hàng quán. Vừa kinh doanh nước cho du khách, vừa là dịch vụ trông giữ xe.

Trong lúc mọi người nghỉ ngơi uống nước. Em và bà xã được một đôi trẻ dẫn ra khu vực tượng Quan Âm. Để đến được khu vực này thì phải đi ngang qua vô số ngôi mộ.

Tượng Quan Âm bao quát cả Tp.Quãng Ngãi và vùng lân cận. Kia là sông Trà Khúc và hai cây cầu Trà Khúc 1,2.

Kia là bờ sông Trà Khúc hướng về huyện Tư Nghĩa.

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.