Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Chào các bác ạ,

1)
Mời các bác xem clip sau : https://youtu.be/tI41fMEmcww

Ở giây thứ 35+, taxi đi trước và em quẹo trái trong khi lane đang đi có mũi tên hướng dẫn đi thẳng vậy taxi và em có đi đúng luật không ạ ?

2) Em đi đường gặp biển báo như trong hình :

2 trường hợp quẹo trái vậy có đúng luật ?

Em được học là bb có tác dụng sau biển. Vậy em quẹo trái có phạm luật ko ạ ?

Cảm ơn các bác !

• Like
Reactions: Art Sullivan
29/12/14
547
677
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
1. Em nghĩ cái này gọi là chuyển làn. Ko phải rẽ trái. Ko phạm luật.
2. Chỗ này là chỗ nào bác nhỉ? Phải xem toàn bộ giao lộ mới biết bên hông cây xăng có đường rẽ ko. Nếu có thì biển cấm rẽ dành cho hướng đó. Nếu ko thì xem đường bên trái là 1 chiều hay 2. Bác cho cái chi tiết nhé

• Like
Reactions: TheShinichi
Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
1. Em nghĩ cái này gọi là chuyển làn. Ko phải rẽ trái. Ko phạm luật.

2. Chỗ này là chỗ nào bác nhỉ? Phải xem toàn bộ giao lộ mới biết bên hông cây xăng có đường rẽ ko.

Nếu có thì biển cấm rẽ dành cho hướng đó. Nếu ko thì xem đường bên trái là 1 chiều hay 2. Bác cho cái chi tiết nhé

Đường Trang Tử đó bác, đi qua ngã tư này là đến bến xe Chợ Lớn. Đường trong hình em quên mất tên rồi. Đi thẳng đường này là đâm ĐL Đông Tây đó bác.

Hạng B2
1/9/14
329
599
93
BB qoẹo trái cắm ở bên kia giao lộ thì bác cứ qoẹo.... xxx bắt thì hỏi xxx là hiệu lực của biển báo đó là trước hay sau BB! nếu xxx vẫn "giả ngu" thì nhẹ nhàng xin BB rồi chụp hình chiến tiếp. Lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường mức phạt chỉ 200-300k nên em sẵn sàng chiến ngay! :3dquaytay:

Hạng C
28/4/09
792
821
93
1. Bác không quẹo trái, bác chỉ chuyển làn, từ làn trong ra làn ngoài nên không sai.
2. Em nghĩ chắc tiếp theo có giao lộ nữa nên cấm quẹo trái ở giao lộ tiếp theo. Giao lộ trước biển báo không chịu quy định của bảng này nên quẹo vô tư đi bác.
P/s : đổi cái camera khác nha bác, mờ quá em nhìn muốn lòi mắt luôn.

Hạng C
30/7/14
572
471
63
40
cái này là chổ bệnh viện nhiệt đới, ngã tư DL đông tây và Ng duy dương. bác và taxi đi ok vì là chuyển từ lane hỗn hợp ra lane 4b.biển báo là cấm quay đầu.nhưng nhớ là ra sau tiểu đảo mềm, vì trước tiểu đảo mềm là ngã rẽ phải, đèn lệch pha. với lại ra từ từ thôi vì coi chừng lane 4b rẽ vào lane hỗn hợp.coi chừng va chạm.ưu tiên ở ngoài trước.giao lộ này cấm quay đầu cho đến nã tư Hải thượng lãn ông mới quay lại được.
ngay ngã tư này nếu người ngoài tỉnh đi theo biển báo thì có thể đi ngược lại lane hỗn hợp này do ngay ngã tư kg có biển cấm vào đường ngược chiều.còn đi theo mình nhìn thấy thì cứ ngỡ là đường 1 chiều.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
12/2/12
313
254
63
32
lô cốt HCM
Trường hợp 1 là chuyển lane nha bác chủ.
Trường hợp 2 cũng không sai.

P/S: chịu khó vào OS hoặc ngâm cứu lại Luật GTĐB đi bác :D

• Like
Reactions: TheShinichi
Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Theo bảng tên đường thì bác đang đi trên đường trang tử. Mà giao cắt với trang tử để ra đông tây thì có chu văn an, ngô nhân tịnh, phạm đình hổ.
Ko biết bác đang ở vị trí nào?

Bữa sau em đi ngó lại cái bảng tên đường. Em đi 2b hoài, chỉ có hôm qua lần đầu đi 4b

BB qoẹo trái cắm ở bên kia giao lộ thì bác cứ qoẹo.... xxx bắt thì hỏi xxx là hiệu lực của biển báo đó là trước hay sau BB! nếu xxx vẫn "giả ngu" thì nhẹ nhàng xin BB rồi chụp hình chiến tiếp. Lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường mức phạt chỉ 200-300k nên em sẵn sàng chiến ngay! :3dquaytay:

Em cũng biết hiệu lực bb ở sau nó nhưng hỏi kỹ cho chắc

1. Bác không quẹo trái, bác chỉ chuyển làn, từ làn trong ra làn ngoài nên không sai.
2. Em nghĩ chắc tiếp theo có giao lộ nữa nên cấm quẹo trái ở giao lộ tiếp theo. Giao lộ trước biển báo không chịu quy định của bảng này nên quẹo vô tư đi bác.
P/s : đổi cái camera khác nha bác, mờ quá em nhìn muốn lòi mắt luôn.

Mới lắp cam chiều qua về cắm máy tính coi lại sẵn tiện thắc mắc vài chỗ chưa rõ luôn. Cam còn gắn miếng nilon ở ống kính, em tháo ra rồi :D

À, youtube mặc định để ở độ phân giải thấp nhất đó. Bác chuyển qua 720 hay 1080 coi đi ;)

cái này là chổ bệnh viện nhiệt đới, ngã tư DL đông tây và Ng duy dương. bác và taxi đi ok vì là chuyển từ lane hỗn hợp ra lane 4b.biển báo là cấm quay đầu.nhưng nhớ là ra sau tiểu đảo mềm, vì trước tiểu đảo mềm là ngã rẽ phải, đèn lệch pha. với lại ra từ từ thôi vì coi chừng lane 4b rẽ vào lane hỗn hợp.coi chừng va chạm.ưu tiên ở ngoài trước.giao lộ này cấm quay đầu cho đến nã tư Hải thượng lãn ông mới quay lại được.
ngay ngã tư này nếu người ngoài tỉnh đi theo biển báo thì có thể đi ngược lại lane hỗn hợp này do ngay ngã tư kg có biển cấm vào đường ngược chiều.còn đi theo mình nhìn thấy thì cứ ngỡ là đường 1 chiều.

Cám ơn bác ! Giải thích rất chi tiết :) Em ra chậm lắm mà lên cam sao nó đi vù vù :D

Trường hợp 1 là chuyển lane nha bác chủ.
Trường hợp 2 cũng không sai.

P/S: chịu khó vào OS hoặc ngâm cứu lại Luật GTĐB đi bác :D

Còn OS nào khác hả bác :eek: