O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam
Chào các bác.

Các bác đi xe có ABS có để ý tới âm thanh của ABS (ABS sound) không? Xe mình (Lancer Gala) khi đang dừng rồi nhả phanh nhẹ ra (vẫn để số) đôi khi nghe như tiếng grừ grừ như kim loại chạm nhau - hỏi hãng (và xem user manual) thì được bảo là "âm thanh đặc trưng" của ABS. Mình không biết các xe khác có ABS thì như thế nào ?

Mong các bác cho ý kiến

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam
Xin bổ xung thêm là mình có tham khảo trên net thì thấy :

"This is normal and indicates that the ABS is active. Various ABS sound or feel differently. Some of the effects, for example are:

a groaning noise
a rapid pulsing of the brake pedal
a periodic dropping of the brake pedal
a hard (non compliant) brake pedal
a light that turns on to say "low traction".
..."

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam
Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này của thắng ABS xin chỉ giáo mình với [?]

Hạng B1
5/2/04
51
0
0
Sao lạ vậy ta, mới nghe nói tới vụ này đó... Không phải ABS chỉ làm việc ở tốc độ >= 60 km/h sao???? Bác nào biết giúp dùm di.

Tập Lái
29/9/03
46
0
0
Vietnam
ABS hình như không làm việc khi chạy dưới 60-70km/h. Theo kinh nghiệm của tui thì khi chạy nhanh mà giật mình đạp thắng gấp thì ABS sẽ nhảy: Chân phanh rung bần bật và lúc đó chẳng còn hồn vía nào để nghe ABS kêu ra sao nữa ! :D:D:D (Tui đã bị 2 lần ABS nhảy rồi: 1 lần trên đường từ Vinh vào Quảng Trị, 1 lần ngay sau khi qua trạm 2 xa lô Hà Nội [xx(][xx(]). Sợ chết khiếp nên chẳng còn nhớ nó kêu thế nào nữa ! [B)][B)]

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Tui nghĩ ABS chẳng có âm thanh nào đâu, cùng lắm là tiếng rờ-le nhãy tạch tạch thui chứ phai o mấy bác. Còn khi mình hoảng quá mà đạp thắng gấp thì bộ phận trợ lực thắng(ở các xe có trang bị BA) cũng sẽ hoạt động nữa đó

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com
Em cũng chưa từng nghe ai nói hiện tượng như vậy,như xe em chả có gì đến lúc phanh gấp chỉ "kịp" nghe cái tiếng "kéééét......" thôi [xx(]

Tập Lái
29/9/03
46
0
0
Vietnam
Tiếng "ké...é...ttt" của xe bác Fiateds do không có ABS nên xảy ra hiện tượng bó cứng. Còn xe có ABS thì không nghe "ké...é..ttt" đâu, chỉ cảm giác chân phan rung bần bật thôi ! [8D][8D]

Hạng B2
22/11/03
155
0
0
Vietnam
Không hỉu tai các bác thính quá hay la tai tui điếc, chứ lúc phanh tui chẳng nghe thấy gì cả. Thế mới lạ :D.
Không biết lúc phanh gấp đó là chân phanh run bần bật hay là chân bác DigitalEye run bần bật.[8D]