Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Chào các bác OS quý mến,
Số là em bị viêm họng mãn tính, mắc cái chứng này từ hồi nhỏ, cứ là 1 hoặc 2 tháng em bị viêm họng một lần, mỗi lần như vậy là em bị sốt, nhức đầu, nằm muốn liệt giường luôn! Hic, em đã cắt Amidan ở TT Tai mũi họng rồi, vẫn không hết, đi DHYD khám nội soi, BS nói bây giờ chỉ còn có cách là kỹ lưỡng, không rượu bia, máy lạnh...do đó mặc dù bây giờ thèm bia muốn chảy nước miếng, mà em đâu dám uống, vì uống bia phải uống với nước đá, mà uống nước đá thì coi như hôm sau là cái họng nó sưng liền, sau đó sốt luôn. Ở trong phòng lạnh mà lạnh quá cũng bị luôn.
Bây giờ em đành phải sống chung với lũ, chớ chẳng biết làm sao bây giờ, các bác có cách nào chỉ em với, chớ bị cái bệnh này nó khổ quá, mỗi lần bị viêm họng là người nó yếu như cọng bún thiêu vậy, bình thường không bị em rất khoẻ. Hic.

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
Trước khi bác sĩ Hungo2 vào tư vấn, em mách bác như thế này: Bác đến các nhà thuốc Tây mua chai nước biển sâu Xisat hay Vesim (giá 17.000đ/chai), mỗi ngày bác xịt vào mũi vài lần. Thuốc (?) có tác dụng sát khuẩn kháng viêm, ngừa ngạt mũi, sổ mũi...rất tốt. Em có tiền sử viêm họng hạt, nên rất dễ dị ứng thời tiết gây viêm họng sổ mũi, hơn một năm nay dùng chai này, em hết bị luôn. Khi cảm thấy cổ họng ngưa ngứa, lổ mũi hăng hăng là em xịt liền cách mỗi 2 giờ đến khi không còn cảm giác đó.
Loại nước này không có tác dụng phụ, an toàn cho trẻ em, nên bác an tâm sử dụng lâu dài. Thằng nhóc em 4 tuổi, mỗi khi thấy nó nhảy mũi em cũng xịt tuốt, cũng công hiệu lắm đấy!

Hạng D
16/10/09
1.435
9
38
12
Pleiku
jungle nói:
Chào các bác OS quý mến,
Số là em bị viêm họng mãn tính, mắc cái chứng này từ hồi nhỏ, cứ là 1 hoặc 2 tháng em bị viêm họng một lần, mỗi lần như vậy là em bị sốt, nhức đầu, nằm muốn liệt giường luôn! Hic, em đã cắt Amidan ở TT Tai mũi họng rồi, vẫn không hết, đi DHYD khám nội soi, BS nói bây giờ chỉ còn có cách là kỹ lưỡng, không rượu bia, máy lạnh...do đó mặc dù bây giờ <span style=""color: #0000ff;"">thèm bia muốn chảy nước miếng</span>, mà em đâu dám uống, vì uống bia phải uống với nước đá, mà uống nước đá thì coi như hôm sau là cái họng nó sưng liền, sau đó sốt luôn. Ở trong phòng lạnh mà lạnh quá cũng bị luôn.
Bây giờ em đành phải sống chung với lũ, chớ chẳng biết làm sao bây giờ, các bác có cách nào chỉ em với, chớ bị cái bệnh này nó khổ quá, mỗi lần bị viêm họng là người nó yếu như cọng bún thiêu vậy, bình thường không bị em rất khoẻ. Hic.
He he chia buồn cùng bác! chắc phải sống chung với lũ thôi bác ơi , em cũng vậy cứ mỗi lần bạn bè gọi điện kêu đi nhậu là thấy tủi thân (nói thật đàn ông biết nhậu mà tự nhiên phải bỏ bia thấy như nó mất đi 50% sự sung sướng của cuộc đời )
Em thì lúc bị không phát sốt như bác nhưng ho sặt sụa và mũi dãi khụt khịt, em đi chữa hơn 3 năm nay rồi: mổ, cắt, thông, hút rồi Đông Nam Tây y đủ cả rồi vẫn không ăn thua, nghe ai chỉ món gì, con gì ở đâu xa xôi khó khăn mấy cũng lặn lội đi tìm về dùng thử nhưng vẫn không hết
Trước đây em cứ tưởng do đặc thù vùng Cao Nguyên của em lạnh và gió nhiều mới bị và khó chữa, em định ráng cày cuốc vài năm nữa rồi chuyển về vùng nóng thay đổi môi trường thử sao nhưng không ngờ gần đây em mới biết các bác ở Sài Gòn cũng phải chấp nhận sống chung với căng bệnh này hic
chắc là phải sống chung với lũ hả các bác? có bác nào đã bị mà chữa khỏi chỉ cho tụi em vơi nha
Thanks!

Hạng D
16/10/09
1.435
9
38
12
Pleiku
Sonokal nói:
Trước khi bác sĩ Hungo2 vào tư vấn, em mách bác như thế này: Bác đến các nhà thuốc Tây mua chai nước biển sâu Xisat hay Vesim (giá 17.000đ/chai), mỗi ngày bác xịt vào mũi vài lần. Thuốc (?) có tác dụng sát khuẩn kháng viêm, ngừa ngạt mũi, sổ mũi...rất tốt. Em có tiền sử viêm họng hạt, nên rất dễ dị ứng thời tiết gây viêm họng sổ mũi, hơn một năm nay dùng chai này, em hết bị luôn. Khi cảm thấy cổ họng ngưa ngứa, lổ mũi hăng hăng là em xịt liền cách mỗi 2 giờ đến khi không còn cảm giác đó.
Loại nước này không có tác dụng phụ, an toàn cho trẻ em, nên bác an tâm sử dụng lâu dài. Thằng nhóc em 4 tuổi, mỗi khi thấy nó nhảy mũi em cũng xịt tuốt, cũng công hiệu lắm đấy!
@Sonokal: Thank bác nhưng nước biển sâu Xisat này em xịt cả thùng không ăn thua gì bác ơi (em dùng cả xiranh loại bự 50 cc bơm xịt thẳng vào mũi cũng không tác dụng gì)

Hạng B2
26/3/10
146
2
0
Em được một ông bác sĩ quân y bày cho toa thuốc thế này:
- Nước muối (đừng mặn quá) pha thêm chút phèn chua, sao cho nếm vừa thấy vị chát
- Trước khi đi ngủ súc họng 10 phút đủ 3 âm "khừ", "khà", "khò".

Em đã mách nhiều người dùng thử đều thấy công hiệu. Không có phèn chua thì nước muối không cũng được, cốt yếu là động tác súc họng phải đúng.

• Like
Reactions: socnau123
Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
Em cũng viêm họng mãn tính đây ! Một năm đi khám BV tai -mũi -họng cũng gần chục lần . Tuy nhiên triệu chứng chỉ là hơi đau họng và có một ít đàm trắng chứ không mệt như bác .Sống chung với lũ thôi bác . Thuốc lá thì không bỏ được rồi . Bác phải tập uống nước sôi để nguội chứ không riêng gì bia , sẽ đỡ nhiều . Tử ngày bỏ bia em chuyển qua uống rượu vang , khi uống thì ướp lạnh sơ một chút thôi . Rượu vang bác uống quen sẽ thấy ngon hơn bia rất nhiều, khi nhậu mình sẽ ăn được nhiều và tiêu hóa rất tốt , vang mà say thì cũng không thấy đường về. Mỗi lần đi nhậu em xách theo 1 chai vang uống riêng trong khi bạn bè uống bia, riết rồi tụi nó cũng quen

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Bác :
Ko hút thuốc lá
ko uống nước đá
Ko ngủ để máy lạnh quá ( trên 25 độ C )
Súc nước muối sáng sớm và tối .
Đỡ  lắm Bac à

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Cám ơn các bác rất nhiều, em tiếp thu ý kiến của các bác hết, và sẽ lần lượt thực hành theo. Cái vụ viêm họng của em nó giống như vụ triều cường ở SG vậy đó các bác, hãy mà nó dâng lên rồi thì 3, 4 ngày sau mới khỏi, khổ! Hic, có bác nào có bị giống như em không nhỉ?

Hạng C
28/12/06
690
8.061
93
44
Gầm Cầu Ông Lãnh
@Jugle : anh qua chổ anh Trực bác sĩ tai mũi họng BV DHYD thành viên của Santafe, phòng khám ở Đường NGô Quyền  thử khám xem sao , lúc trước vợ chồng em bị hành viêm xoang  cứ đi khám là bị cho uống toàn kháng sinh hoài mà chẳng hết , lúc qua khám bên anh Trực chỉ cho súc và xông mũi tới giờ thì gia đình em coi như ổn với cái bệnh này , số phone BS Trực :0913173707

Hạng B2
14/8/10
469
5
18
53
Có một phương pháp khá đơn giản nhưng hiệu quả bác có thể thử nhưng bác cần phải kiên trì liên tục hàng ngày trong ít nhất 1 năm đó là tìm một phòng tập và tập thể dục thể hình, mỗi ngày khoảng 40 - 45 phút cho 4-5 động tác với khối lượng tạ tăng dần lên theo tháng ngày. Sau khoảng 6 tháng luyện tập đúng phương pháp bác sẽ thấy cơ bắp đẹp lên và mấy cái bệnh viêm họng + tịt mũi cũng biến mất tiêu.
Phương pháp này được nhiều người hay viêm họng cảm cúm thực hiện và đạt kết quả mỹ mãn, trong đó có một cậu em của em bị cũng bị viêm họng mãn tính nặng đến nỗi đã từng  nhiều lần phải đi cấp cứu ở bv vì sốt quá cao do viêm họng (viêm họng mà phải đi cấp cứu, nghe mắc cười :D nhưng là sự thật), đã uống no các loại thuốc mà cũng ko khỏi chuyển sang chơi môn này theo lời khuyên của e thì thấy khỏe hẳn và bệnh cũng biến mất lúc nào ko biết.
Bác chủ thớt thử xem!