Bác nào có nguồn link hướng dẫn các bài tập cơ bản cho các múi cơ phần vai và cổ không ạ?

Em muốn tập ở nhà nhưng lại không có sách hướng dẫn cụ thể ạ:D.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
RE: Body Building - CLB Thể Hình

Bác vô google, type : fitness hay body building, nó ra hàng đống. Tui cũng làm vậy thôi. Có video dạy nữa.:D

Trích đoạn: trungnghia

Bác vô google, type : fitness hay body building, nó ra hàng đống. Tui cũng làm vậy thôi. Có video dạy nữa.:D
hi hi thanks bác rất nhiều nhưng vô google thì gần như em mù tịt vì tiếng anh kém lắm

em lên cả youtube tìm video nữa nhưng toan ông to như quái vật tập tập biểu diễn hay sao ý chả ra bài tập cụ thể gì cả

tìm mãi k ra đc cái nào hướng dẫn dễ hiểu cả:(

mà mấy cái web bodybuilding nhiều phần quá [&:]

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Thôi, em can bác, bác mà chơi thể hình thì ai mà chịu nổi :D;)

Bác vô google, type : fitness hay body building, nó ra hàng đống. Tui cũng làm vậy thôi. Có video dạy nữa.
Ở nhà thông thường không đủ dụng cụ cho từng nhóm cơ đâu, bác nên đến các CLB, nơi đây thì có đầy đủ cho bác chơi, từng nhóm cơ riêng biệt,

Bác nào có nguồn link hướng dẫn các bài tập cơ bản cho các múi cơ phần vai và cổ không ạ?
Em muốn tập ở nhà nhưng lại không có sách hướng dẫn cụ thể ạ.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Tui đang tập bằng máy Total Gym nè bác, không chơi tạ, mệt lắm!!!
@VincentWindsor : Phần lớn tài liệu là tiếng Anh không à bác ơi, nhưng có hình cho bác tham khảo nữa.

Trích đoạn: phucminh

Ở nhà thông thường không đủ dụng cụ cho từng nhóm cơ đâu, bác nên đến các CLB, nơi đây thì có đầy đủ cho bác chơi, từng nhóm cơ riêng biệt,
em ít thời gian để đến đc phòng tập lắm bác ạ

muốn tập ở nhà vừa tiện làm kết hợp nhiều việc đc

mà em thấy ở phòng tập chỗ em cũng chả chuyên nghiệp
ai muốn tập gì thì tập, hướng dẫn viên cũng qua loa
nhiều ông trông thì to tập khỏe nhưng người không đẹp đều[&o]
em thấy mấy bác tây tập có 3 4 tháng là người ngon lắm rùi

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

[8|]hic, muốn đẹp đều thì cũng khó lắm bác ơi...ngực, vai, tay, ab (bụng), lats (cơ hai bên sườn), đùi trước, đùi sau, bắp vế (biceps, triceps)
mỗi ngày tập 3 tiếng mà mỗi riêng 3 món ngực vai tay thì chí ít là 3 năm mới gọi là khá thôi. Đẹp thì cơ phải thật nét, khô mới gọi là đẹp được
Đẹp đều thì có mấy ông chuyên nghiệp, người ta cho tiền đi tập, một ngày tập hai cữ mới đẹp đều thôi bác ơi. Ngực, vai, tay, với lats và bụng trong 3 tiếng là đã phờ râu ra rồi. đấy là tập sơ sơ, không nặng lắm. Chứ còn tập nặng thì 3 tiếng chỉ đủ cho 2 món thôi:mad: ấy là chưa kể chế độ dinh dưỡng đầy đủ, giờ giấc ngủ bét lắm cũng phải 7-8tiếng...ngủ ít cơ nó ếch có lên đâu:D
Còn khoai tây thì nó khác mình nhiều lắm...chế độ dinh dưỡng của nó hoàn toàn khác mình bác ơi, mà bác muốn chỉ với 3-4 tháng mà người khác hẳn thì:Dphải tốn xiền nhờ Pro đặt ra bài tập riêng cho bác cộng với một chế độ dinh dưỡng riêng. Cần câu cơm của dân pro mà;)

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/2/08
1.244
4
0

bác vịt nhà mình tập hoài ở Phan Đình PHùng cờ lúp á .. mà e có thấy lên gì đâu, cái gì cũng nhỏ đi ... :D;):)

Hạng B2
15/2/08
497
5
0
44

Bác Vincent ơi, ngày trước em đi tập thường xuyên, em tập cổ và vai vì em bị đau thần kinh vai gáy. Có nhiều cách tập nếu bác đi đến phòng tập, còn ở nhà mà bác chỉ có tạ tay thì bác chỉ cần 2 quả tạ tay ( mỗi quả chừng 10-15kg).
Cách 1: Ngồi thẳng lưng, chụm 2 đầu gối tay vuông góc trước ngực, sau đó nâng tay ép tạ vào ngực mình, dùng lực của cổ và vai để nâng là chủ yếu, đừng dùng nhiều lực của bắp tay. Mỗi lần nâng khoảng 15 lần, nghỉ khoảng 1phút, làm lại như thế khoảng 30 phút.
Cách thứ 2: 2 tay cầm tạ, dang cánh tay như chim nâng tạ từ từ đều 2 bên ngang đến vai rồi hạ xuống. Mỗi lần nâng tối thiểu 12 lần. Nhưng bác nhớ là vì bác muốn tập cơ vai và cổ nên phải dùng sức của cơ vai và cổ là chủ yếu. Sau 3 ngày đầu tiên tập mà bác thấy cơ vai và cổ đau như dần thì bác đang đi đúng hướng đấy. Đảm bảo với bác sau 1,5 tháng cổ bác sẽ to và vai bác sẽ thuôn cho mà xem.:). Nhưng tốt nhất là bác nên tập đều cho tất cả các cơ tay, chân, bụng và đùi và quan trọng hơn nữa là bác phải tập thường xuyên để giữ cơ, chứ bác tập được 1 thời gian mà bỏ tập thì đâu lại vào đấy ngay thôi.
Đấy là kinh nghiệm của riêng em, đến nỗi kết thúc hơn 1 tháng tập luyện, em không thể cài được cúc áo cổ để thắt cravate nữa, mà có bác nào có ý kiến gì thì bổ sung nha. Chúc bác mau có cơ đẹp.:D