Tập Lái
25/10/16
1
11
3
43
Chào các bác!
Em đang tính mua miếng đất ở ấp 1, Hiệp Phước, Nhà Bè với giá 850 triệu. Chủ của miếng đất đang thế chấp trong ngân hàng khoảng 500 triệu. Trong khế ước mượn nợ, ngân hàng định giá miếng đất này 574 triệu đồng.
Em xin hỏi cách thức định giá bất động sản thế chấp của ngân hàng như thế nào ạ! Có chênh lệch nhiều so với giá thị trường không? Và ngân hàng cho thế chấp thì pháp lý của miếng đất đã ổn chưa? Xin chân thành cảm ơn các bác!

• Like
Reactions: LeeNgoc
Tập Lái
2/8/16
45
627
83
Chào các bác!
Em đang tính mua miếng đất ở ấp 1, Hiệp Phước, Nhà Bè với giá 850 triệu. Chủ của miếng đất đang thế chấp trong ngân hàng khoảng 500 triệu. Trong khế ước mượn nợ, ngân hàng định giá miếng đất này 574 triệu đồng.
Em xin hỏi cách thức định giá bất động sản thế chấp của ngân hàng như thế nào ạ! Có chênh lệch nhiều so với giá thị trường không? Và ngân hàng cho thế chấp thì pháp lý của miếng đất đã ổn chưa? Xin chân thành cảm ơn các bác!
Theo e thì tùy ngân hàng và chi nhánh, năng lực của người thẩm định, nếu họ là tay mơ hoặc mđ nào khác thì pháp lý chưa chắc ổn, giá thẩm định chênh lệch cũng tùy, có khi giá cao hơn giá thị trường.

Tập Lái
25/10/16
1
11
3
43
Theo tôi thì 80% giá thị trường lúc đó và ổn về pháp lý. Trường hợp này cho vay 90% giá trị ts cũng là hơi lạ đó.
Cám ơn bác! Sẵn cho em hỏi, ngân hàng cho vay vậy là miếng đất đó không dích quy hoạch phải không?

Tập Lái
25/10/16
1
11
3
43
Theo e thì tùy ngân hàng và chi nhánh, năng lực của người thẩm định, nếu họ là tay mơ hoặc mđ nào khác thì pháp lý chưa chắc ổn, giá thẩm định chênh lệch cũng tùy, có khi giá cao hơn giá thị trường.
Cám ơn bác! Tụi ngân hàng có biết vấn đề quy hoạch không ạ? Nếu miếng đất dính quy hoạch, ngân hàng có dám cho thế chấp không?

Hạng B2
16/5/11
237
791
93
Thường ngân hàng định giá 70% giá thị trường, và cho vay 70% số đó, nghĩa là khoảng 50% giá thị trường. Gặp mấy thằng thẩm định kém có khi giá rớt xuống còn 50% thì trường.
Dinh quy hoạch nó thể hiện vô giá rồi, ko biết nó có ghi vô chứng thư thẩm định ko.

Tập Lái
31/10/16
21
42
23
Em làm ngân hàng chuyên cho vay đây nên có vài thông tin hầu bác:

1. Giá trị định giá: chừng 80% giá giao dịch. Miếng đất đó được định giá hơn 570tr vì đó là giá thời điểm đó khác giờ.

2. Ngân hàng hỗ trợ 50-75% giá trị định giá

3. Thời điểm làm khoản vay thì miếng đất ko dính quy hoạch. Cái này thể hiện trên sổ, nếu sổ được cấp vài năm rồi thì người vay phải cung cấp thêm xác nhận quy hoạch. Tuy nhiên mỗi thời điểm mỗi khác nên hiện tại ko ai đảm bảo miếng đất dính qh hay ko. Bác nên lên quận hỏi

Tập Lái
26/5/12
0
4
2
Mua nhà như hình thức bác chủ thì ngân hàng giữ giấy rồi mình thanh toán với giải chấp ra sao nhỉ ?

• Like
Reactions: Phong XKL
Tập Lái
31/10/16
21
42
23
Mua nhà như hình thức bác chủ thì ngân hàng giữ giấy rồi mình thanh toán với giải chấp ra sao nhỉ ?
Ngân hàng sẽ chuyển tiền vào tài khoản bên bán nếu ngân hàng đó được cấp giấy phép mua nợ. Rồi sau đó đem hồ sơ về giải chấp rồi đăng ký thế chấp lại vào ngân hàng đó.

Còn nếu ngân hàng nước ngoài thì do nhà nước ko cho phép mua nợ, nên người bán sẽ tự lo tiền nong để lấy sổ ra giải chấp ngân hàng cũ. Xong xuôi đâu đấy mới giao dịch giữa ngân hàng mới với bên mua và giải ngân vào tài khoản người bán, tiền đó phong toả cho tới khi sổ hồng sang tên bên mua (khách vay).

Nếu bác cần tìm hiểu kĩ hơn ới em thông tin em trình bày tiếp

• Like
Reactions: Phong XKL