Hạng D
19/12/08
1.717
98
48
Tp. HCM
Sáng nay em đi qua đoạn này thấy 1 loạt các bác 4b bị kêu vào chỗ này.
Đoạn cua này đường khá rộng, nhiều xe container đi qua đây xếp hàng nghiêm túc nhưng rất chậm và do đường rộng nên các bác 7/4B thường vượt lên (vượt bên trái) và xxx lượm ngay chân dốc... Lý do đưa ra là ko được vượt, phải xếp hàng...bla..bla..
Trước đây có OSer đã cãi thắng ở đây cũng nguyên nhân này nhưng sáng nay em thấy nhiều xe vẫn bị kêu vào...

Hạng C
10/9/12
612
712
123
Nghị định 34 và 71 sửa đổi không có cấm vượt trên cầu, nhất là khi trên cầu có vạch nét đứt. Ở đây Vượt trái là đúng quy định nếu 2 làn phân cách bởi nét đứt. Cái này cũng giống trên cầu Tân Thuận 2 có 3 làn xe được ngăn nét đứt.

Hạng D
21/4/10
3.121
36.194
113
HCM city
Chắc cũng tùy chú xxx đứng. Có lần em đi qua đây, xe cont chạy chậm quá nên em qua mặt (bên trái) luôn mà mấy chú không ý kiến gì.

Hạng D
11/6/11
1.166
2.178
113
5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đậy:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp cá một làn xe;
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác cá tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Hôm nay ngồi search thấy có quy định này, em nghĩ các xxx có thể dựa vào quy định này để phạt. các bác chú ý đề phòng nha

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/12/08
1.717
98
48
Tp. HCM
Đúng chỗ này đó bác, 4b qua mặt cont. (bên trái), không cán vạch liền... và đến cuối dốc thì ..ặc

Các bác chú ý...

Hạng D
6/12/11
1.076
492
98
whoiswho nói:
Đúng chỗ này đó bác, 4b qua mặt cont. (bên trái), không cán vạch liền... và đến cuối dốc thì ..ặc
Các bác chú ý...

Em mượn tấm hình này để hỏi thêm:

Xe tải chạy lane bên trái như trong hình hay lane bên phải vậy bác?

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
Đồng ý với bác Inmylife9999,
nhưng mình xin bổ sung thêm: khúc đường chỉ được coi là đường vòng khi có cắm biển báo hiệu đường cong, đường vòng (biển 201a,b hay biển 202a,b).

Nếu không có cắm một trong những biển 201a,b hay 202a,b nêu trên thì luật hiện hành không xem đoạn đường đó là đường cong, đường vòng, không là đường nguy hiểm, nên luật không cấm xe vượt tại đó.

Các bác chú ý đi qua đoạn của cầu vượt từ QL1A vào Xa lộ HN (gần ĐHQG và ngay trước STiên)

Các bác chú ý đi qua đoạn của cầu vượt từ QL1A vào Xa lộ HN (gần ĐHQG và ngay trước STiên)

inmylife9999 nói:
5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đậy:
...
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác cá tầm nhìn hạn chế;
...

Hôm nay ngồi search thấy có quy định này, em nghĩ các xxx có thể dựa vào quy định này để phạt. các bác chú ý đề phòng nha

7/12/12
43
6
8
cái chỗ đường cong đó chính xác là không nên vượt ạ!Rất nguy hiểm!Em cứ tưởng ở trên cầu không cho chuyển lane chứ!