Tập Lái
9/11/18
2
0
1
46
Các bác cho em hỏi, xe toyota altis khi tắt máy bấm khoá xe thì đèn Security báo đỏ một lúc rồi nhấp nháy đèn. Đèn security nhấp nháy như vậy có bị lỗi gì không? Có hại đến bình acquy không? Nhờ các bác giúp cho.

đèn security nhấp nháy

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi đèn security nhấp nháy có sao không?

Đèn security là gì?

Hiện nay trên các dòng xe ô tô đều có hệ thống cảnh báo an ninh, bằng cách mã hóa chìa khóa bởi một đoạn code. Nếu như chìa không có đoạn mã này do hãng cung cấp, xe sẽ không thể khởi động. Đi kèm là một đèn cảnh báo an ninh (security indicator light) để báo hiệu. Như vậy, đèn security là cảnh báo an ninh hay còn gọi là đèn chống trộm.

Nguyên nhân đèn security nhấp nháy

Dựa trên nguyên tắc, khi chìa khóa của xe cắm vào ổ, đèn cảnh báo sẽ không sáng. Sau khi tắt máy, rút chìa khóa và khóa cửa, đóng cốp, ca-pô, lên kính, đèn sẽ nháy sáng.

Ở một số hãng xe đã thiết lập để đèn an ninh nháy sáng cả khi cửa kính chưa lên kín. Tốc độ nháy đèn khoảng 2 giây một lần. Đi cùng đèn cảnh báo an ninh là những chức năng giúp xe chống trộm như hú còi, nháy pha khi có hành động cố tình mở khóa xe bằng chìa khóa lạ.

Thế nhưng, trong trường hợp đèn nháy liên tục khi xe đang di chuyển trên đường, thì đó là những điểm cần phải lưu ý. Lúc này, không được cố gắng tắt đèn này bằng cách tắt động cơ vì như vậy sẽ không thể khởi động xe trở lại.
Cách khắc phục đèn security nhấp nháy

Cách khắc phục đèn security nhấp nháy

Khi đưa xe vào hãng để sửa lỗi, hệ thống chống trộm immobilizer sẽ khởi động lại, đoạn mã cho chìa khóa thay thế bằng mã khác nên chìa khóa cũ sẽ không thể khởi động xe được. Chính vì thế mà cần mang cả chìa khóa chính và chìa khóa sơ cua tới đại lý để thiết lập điện tử đoạn mã mới.

Với mỗi hãng xe lại có kiểu thiết kế đèn an ninh khác nhau. Vì thế mà thi thoảng cần phải chú ý tới loại đèn cảnh báo này để tránh phải gặp sự cố.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
23/1/18
26
13
3
34
Đèn báo chống trộm thôi bác. Không vấn đề gì đâu, hình như giờ xe nào cũng trang bị cả rồi

• Like
Reactions: Huynh_ ht
Tập Lái
9/11/18
2
0
1
46
Đèn báo chống trộm thôi bác. Không vấn đề gì đâu, hình như giờ xe nào cũng trang bị cả rồi
Nó nháy đèn thường xuyên như vậy thì có ảnh hưởng nhiều đến bình acquy không Bác?

Hạng B2
21/7/14
149
97
28
38
Hồ Chí Minh
Các bác cho em hỏi , xe toyota altis khi tắt máy bấm khoá xe thì đèn Security báo đỏ một lúc rồi nhấp nháy đèn, Như vậy có bị lỗi gì không? Có hại đến bình acquy không ? Nhờ các bác giúp cho.
đấy là đèn báo chống trộm.
nó hoạt động như sau. khi bấm lock của đèn đó sáng nên sau đó nó chớp tắt chớp tắt là bình thường ( núc đó mình hiểu là hệ thống chống trôm đang được hoạt động, nếu có phát hiện đột nhậm nó sẽ hú lên).
còn bác bấm mà nó sáng luôn để lâu nó vẫn sáng ko chớp thì hệ thống chống trộm của bác bị lỗi có đột nhậm nó sẽ ko báo cần đi kiểm tra nó.
Vậy đèn đó có tác dụng là báo cho chủ xe biết hệ thống của mình còn hoạt động hay không hoạt động
Đây là thiết kế nên các kỹ sư đã tính hết cho bác rồi iên tâm ko ảnh huong gì tới cái bình của bác đâu.
xe bác vậy là đanh hoạt động bình thường.