Hạng C
4/8/11
823
45
28
Em xin kể các bác nghe 1 câu chuyện mà chính em đã chứng kiến. Số là hôm chủ nhật vừa rồi em đi xe khách từ Bến Tre lên Sài Gòn khoảng 7-8h tối, xe vừa qua khỏi BV 120 thì mở signal tấp lề và lăn bánh từ từ - các bác chú ý là xe VẪN CÒN ĐANG LĂN BÁNH chứ chưa dừng xe - từ phía sau có 2 anh CSTT ra hiệu lệnh dừng xe lại và yêu cầu tài xế xuất trình giấy tờ.

Tài xế biết chắc mình không vi phạm và bị bắt láo nhưng vì chén cơm manh áo nên hạ giọng năn nỉ và kẹp cho 1 xị nhưng 2 xxx này không them và đòi lập BB cho bằng được. Quá trình năn nỉ khoảng 15’ nhưng không kết quả thì anh tài này lên xe nói với hành khách.
Các anh chị xuống nói dùm và tiếng, khoảng 2 3 người xuống xe nói dùm em chứ công an nó bắt tào lao quá. Thế là mọi người xuống xe – trong đó có em. Hehe- và xuống nói chuyện với 2 xxx kia. Đáp lại là 2 xxx kia không thèm đoái hoài đến mọi người và chỉ khăn khăn 1 câu: “Tôi làm việc đúng quy trình, có bảng tên, tôi chỉ làm việc với tài xế, mọi người có thể quay phim chụp hình up lên mạng khiếu nại...”
Hành Khách (HK): anh cho hỏi là xe vi phạm điều nào mà a nói xe vi phạm và lập bb xe đón khách không đúng nơi quy định.
Xxx1 : vi phạm điều A khoảng B Điểm C theo nghị định 171...
Xxx2: xe oto là chạy làn đường ngoài kia kìa, còn vô đây là lấn tuyến rồi, đã sai mà còn cãi bướng.
HK: vạch người ta đứt thì có quyền ra, vô chứ tại sao anh nói là lấn tuyến hả. Xe người ta đang chạy chứ có dừng lại đâu mà mấy anh bắt xe vô.
2 bên làm nhau 1 trận quá vố, khiến cư dân 2 bên đường coi phim tưởng đâu là có chuyện gì. Thấy tình hình coi bộ chua quá nên phản hồi lại rằng.
Xxx1nói với tài xế: tui có thể cho anh đi nếu như anh nói chuyện có tình có lý, tình cảm, chứ làm gì mà la lớn dữ vậy. Lần này tui cho anh đi.
Mọi người lên xe đi và cũng không quen nhận được khuyến mãi từ ánh mắt đầy hận thù của 2 xxx

Kết: Các bác cho em hỏi ngu tí là:
  1. CSTT, CSCĐ, 113 có quyền dừng xe hay không khi xe đang lưu thông bình thường, không vi phạm lỗi (dĩ nhiên là trước 23h).
  2. CSTT, CSCĐ, 113 có quyền lập BB mình vi phạm tất cả các lỗi như CSGT hay chỉ được xử phạt khi xe dừng hẳn. VD: lỗi dừng đỗ không đúng nơi quy định...
Em xin cảm ơn các bác!

• Like
Reactions: quankung
Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
theo em biết cơ động chỉ lập đc biên bản đi ko đúng phần đường làn đường quy định

• Like
Reactions: quankung
Hạng C
4/8/11
823
45
28
Tài xế có nói z em là CSTT chỉ được xử lý trường hợp dừng đón khách không đúng nơi quy định, nhưng em nghĩ không đúng vì cái đó giống tụi TTXD hơn. hehe
Em nghĩ là CSTT, CĐ, 113 xử lý lỗi dừng đỗ, đón khách khi phát hiện lỗi trực quan. Các bác thấy thế nào.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Bác chủ không nêu cụ thể xxx bắt lỗi VP về vấn đề gì nên không thể biết chính xác họ có thẩm quyền hay không. Để biết lực lượng CSTT,CĐ,.. trong trường hợp trên có thẩm quyền xử lý VPHC về giao thông hay không thì bác chủ xem quy định tại điểm a khoản 4 điều 68 NĐ171.

Hạng D
10/8/10
2.610
516
113
Q1 - Tp.HCM
Hum trước em còn thấy mấy Ông KSQS bắt xe tải tại ngã 3 - Mai Chí Thọ và Đồng Văn Cống. Tiếc là em không dám đứng lại chụp. 1 ông thì làm việc với tài xế xe tải. 1 ông thì mắt quơ qua lại liên tục. Chắc là run lắm đây. Nhưng nếu tài xế xe tải trên NVQS thì sao ta? Cũng có thể em nghi oan cho mấy cha này kekeke