Hạng B1
22/6/04
74
0
0
Hanoi
d1-yh.com
Các bác ui!!!!!!!!!!!!!!!!Em thấy Chairman của Ssangyong được lắm đấy! Hôm nay xem lại "Ô tô xe máy " mới thấy nó có thể sánh ngang Mẹc đây
Các bác bình luận xem nào......................

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Chairman của SSangyong

Đúng là không đùa được với dòng VIP thứ thiệt của Hàn đâu, ngày xưa em có đi con Huyndai Grandeur 96 của Sứ quán HQ thanh lý, cảm giác ấn tượng lắm các bác ạ! Chairman thì em chưa được đi, nhưng nhìn thôi thấy cũng khá "bặm trợn" rồi.....!;)

Hạng B1
20/4/04
59
0
0
Bình Dương

Tui cũng có ấn tượng tốt với chaiman của SY. Kiểu dáng rất sang trọng vì là xe cho thị trường hi-end mà.
Ngoài kiểu dáng quý phái, tui nghĩ rằng tiện nghi cũng kg chê đươc. Tui cũng muốn có dịp thử [8D]

O.S.P.D
27/1/04
649
982
93
Vietnam

Thì ra Chairman là của SY, trước đây tui cứ tưởng là của Daewoo chứ ;)
Hình như ở Sở Ngọai Vụ có vài chiếc SY tặng để đón khách của chính phụ lúc trước tui thấy chạy trên đường nhưng sao dạo này ít thấy quá, hay là sắp thanh lí rồi :):) mấy bác nào có thông tin thử tìm hiểu xem.

Hạng B1
29/1/04
92
0
0
Hà Nội

Ở nhà xe của V75 có 9 em Chairman trong kho, phía trước em thấy biểu tượng con sò của Đè Ú chứ ko phải của San đâu.

Bác nào muốn nghía thì vào đó - rất dễ vì trong đó có trạm đăng kiểm xe ra vào vô tư, các em xe đầu được khóa kín sau song sắt

Đc chỗ đường TÔ Hiệu (Phía sau trường Đảng NAQuoc) đó các bác ạ

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Nếu so với Mer thi cũng có lý do vì SY có hợp đồng liên kết kỹ thuật và phân phối với Mercedes... (một số mẫu xe của SY sử dụng máy của Mer, hoặc sản xuất dựa trên thiết kế của Mer). Chính Mer cũng là một cổ đông của SY.

Chiếc Chairman được sản xuất dựa trên E-Class của Mer (đới cũ.. khoảng 95-96) đo đó đèn trước và đèn xi nhan nhìn khá giống nhau...

Về Deawoo với SY thì Deawoo có kế họach mua SY năm 1997 nhưng cuối cùng chỉ chiếm hơn 50% kiểm sóat công ty... do đó các mẫu xe sau thời gian này mang nhãn Deawoo. Đến nămg 2000, do bị ảnh hưởng bởi hậu khủng hoảng, Deawoo giảm phần cổ đông trong SY và cho tới nay thì SY vẫn là một công ty độc lập nhưng đang gặp vấn đề về tài chính nên đang bị rao bán... có lẽ một chú Tàu sẽ mua chăng?

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

Em thì chả bàn luận gì về con này,chỉ muốn nói là....box Musso.....hồi sinh ! Chúc mừng box Musso có thêm một bài viết thứ 2 (tính từ ngày đầu tiên của diễn đàn bởi bác ptson)

Hạng B1
29/1/04
92
0
0
Hà Nội

SY đã được Shanghai Automotive Industry Corporation (SAIC) tập đoàn oto lớn nhất china mua rồi

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Thật ra SAIC chỉ mới ký biên bản ghi nhớ là sẽ mua thôi (cuối tháng 7 này) ... cái vụ này ở Hàn quốc rất phức tạp vì dính đền công đoàn (giải quyết việc làm vv)

Nhiều vụ take-over đổ vỡ cũng vì những vấn đề này.

Em xem lại lịch sử rồi... thật ra SY bị Deawoo mua năm 97... đến năm 1999 thì Deawoo bị phá sản và thương hiệu SY được tách ra được các chủ nợ (Đứng đầu là Chohung Bank) tiếp quản... sau đó các chủ nợ rao bán SY từ hồi đó đến nay sau bao nhiêu người định mua mà không thành công

Chairman thật ra là copy của mer E-class (nhưng được cấp phép hẳn hoi chứ không phải lậu)... chasis dùng của E-Class, Máy do Mercedes thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật. Do đó được xem có đẳng cấp khác so với các dòng cùng lọai.