Hạng B2
30/1/08
496
23
28
53
Gần nhà em có một con xe tàu ghẻ nằm bụi bên ngoài gara cả tháng nay chưa sửa được. Em bận qua không chụp hình được cho các bác coi. Model xe này mới nhập vô VN không lâu mà đã nằm bụi như vậy thì các bác cũng hiểu vấn đề như thế nào rồi.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Mấy hãng xe TQ không thấy quảng cáo bảo hành , bảo dưỡng bán phụ tùng gì cả, chỉ quãng cáo bán xe.  Khi xe hư thì chịu nằm bờ nằm bụi.

Hạng B2
28/11/10
379
1
16
11
Tẩy chay là đúng. Chuyện gì mình phải sài của nợ đó, mặt dù có kiểm định của nước ngoài (nam phi . . . ) nhưng hàng mà nhập về nước mình là hàng tào lao, phế liệu. Không bao giờ sài nó,

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Chà...đọc thớt này, thấy tinh thần chống Tàu rất cao. Ít nữa, nếu có chiến tranh biên giới như 1979, các bác sẽ được toại nguyện. Danh sách có đây rồi.
Việc trước mắt bây giờ là : bác nào có "dế", tháo cục pin ra coi. Nếu Made in China, thì quăng, cho mình...luộm !!!
Nhờ 2B Tàu, mà Dream Thái từ 8 cây rớt xuống 1 cây. City bãi, 3.5 cây xuống vài...chai !
Muốn tẩy chay được hàng Tàu, thì hàng VN phải Ngon Bổ Rẻ ...hơn Tàu. Mà đối với hàng công nghệ cao như 4B, e rằng VN còn lâu mới chạy kịp nó.
Nước nhà còn chờ thế hệ đang du học ở Tây, Mỹ, về làm. Chứ mấy chục năm qua, các bác VN chỉ giỏi mua...cho lành. Chưa làm gì ra hồn !!!

Hạng F
22/10/09
8.170
30.027
113
dù sao củng xin   chức mừng bác chủ thớt, dù sao đó củng là công sức mồ hôi của bác làm ra, chúc bác bình an muôn dặm đường với em nó

Hạng B2
5/12/06
213
0
16
48
SondAuto.Blogspot.com
truong195: e thấy bác cứ đi dìm hàng xe Trung Quốc để bán xe Tata Nano hay bốc cháy hả ???

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội
Đã hơn năm rồi bác chủ thớt cho ý kiến về con QQ này đi cho mọi người thấy.
Chỗ em có 1 em gái chơi con Zotya hàng Tàu chính hiệu giống con Terios lắp ráp ở ta ấy, sau 2 năm (đầu 2010) thấy đi con CRV, em hỏi con kia đâu, em ấy nói là đã bán không lỗ, ẻm nói đi tốt chẳng kém gì Terios.
Mấy hôm nữa VW tàu sẽ tràn sang nước mình, liệu các bác có thích? Em cũng đang nghía 1 em VW Tàu đây, chắc rẻ hơn hàng từGerman nhiều.
Lại nói về xe Hàn xẻng. Giá của Singapore, các xe Hàn xẻng không đắt lắm, chả hơn xe Tàu là mấy nhưng ở VN ta thấy khác xa. Ngay tại Hàn quốc, một em Avante giá chỉ hơn 2/3 Civic nhưng ở ta thấy còn cao hơn Civic! Lạ! Em cũng thấy xe Hàn tiến bộ rất nhiều nhưng trên thương trường nước ngoài vẫn bị đánh giá thấp, chắc họ không giỏi bằng mình. Hồi em lấy 1 em nhập từ Nhật (lúc ấy xe Tầu quá ít) giá của em nó cũng gấp rưỡi i30 nhưng về ta chỉ hơn có vài nghìn US, tại sao lại phải mua xe Hàn?
Với hàng Tầu, người ta đưa về ta toàn đồ giá thấp cho vừa túi tiền, tiền nào của đấy. Em nhớ hồi mua cái quạt Hoa sen VN giá hơn 2 chỉ vàng, sau khi có MD của Tàu về giá Hoa sen còn 1/3.
Ta phải cảm ơn hàng giá rẻ của Tàu, nếu không ta còn bị bọn giàu hơn chèn ép.
Em đọc báo thấy Nhật đi vay tiền để cấp ODA cho mình, nhất là cái vụ đường sắt cao tốc ấy, ôi họ tốt thật! No comment.

Hạng B1
9/9/07
86
3
0
Đồng ý với ý kiến của h_mdc, hàng hoá của Tầu đâu phải tất cả đều tệ. Nữa là hàng hoá thì dù ở bất cứ tầm chất lượng nào cũng có giá trị của nó, tôi thử hỏi mấy bạn "nói không với hàng Tầu" là ví dụ khi có chiến tranh thì mình sẽ không dùng súng đạn của Tầu để bắn à?

Vấn đề chính là chúc mừng bác chủ thớt đã có phương tiện đi lại phù hợp, vừa túi tiền. Bác nếu vẫn còn sinh hoạt ở đây thì cho ít thông tin xem tình hình có sáng sủa không, để anh em lại mừng tiếp cho bác.

Nói thêm chút là chất lượng hàng từ Tầu về là do chính mình (ở đây chính xác là do thằng buôn xe) nó quyết định chứ không phải do thằng sản xuất đâu, các bác đừng nhầm lẫn nhé. Không tự dưng nó mang được sang đây để bán, phải có thằng ta đểu thì nó mới dám đểu theo. Chúng ta, những người tiêu dùng được hưởng lợi hay ăn phải quả đắng là do bọn đểu trong chính chúng ta mà thôi, đừng trách họ, những người làm ra hàng hoá. Như những người sản xuất khác trên toàn thế giới, người Tầu không phải làm ra mọi thứ chỉ để phục vụ mục đích chính trị, họ cũng phải chú trọng vào lợi nhuận bởi chính họ cũng vẫn bị áp lực tài chính như bất cứ ai mà thôi.

Nếu chính sách của ta tốt, đòi hỏi của ta cao thì ai đưa được của vứt đi vào nhà mình? Các cụ đã nói "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân" và câu đó vẫn chẳng bao giờ sai. Mấy bác chống Tầu nên xem lại cho chính xác là chống cái gì nhé, và chống vì cái gì nhé, đừng hàm hồ như vậy gây mất đoàn kết.  Thời buổi bây giờ mà còn ấu trí thế thì khó hội nhập quá.

Cá nhân tôi thì luôn yêu nước và cần dùng hàng tốt - không phân biệt xuất xứ.

Hạng D
10/1/11
1.025
2
0
34
Tàu cũng nhiều loại lắm, hàng loại 1 của nó là mỹ còn dùng tốt