Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
Laptop em dùng Win Vista, bây giờ khỏi động là nó treo luôn. Toàn thấy CHKDSK tự động dài mênh mông rồi đứng . Em không cách gì vào được để chép data. Em có thử lấy cái CD boot mini WinXp chạy tạm để hy vọng chép data ra save vào HDD khác nhằm cài lại thì cũng không được. Mỗi lần copy file hay folder là laptop báo "cannot copy: data error cyclic redundancy check" rồi treo máy luôn.

Số là cách đây 2 hôm, em Defragment HDD để chống phân mảnh cho tốc độ máy tính cải thiện, thì không những không chạy được nhanh mà bây giờ  xảy ra tình trạng này.

Nhờ các bác tư vấn giúp em cách cứu dữ liệu với nhé, em quý data hơn cái laptop. Đặc biệt là file outlook.pst của em bây giờ có dung lượng 2GB, nên mỗi lần thử copy là máy treo. Bây giờ không dám copy cái outlook này nữa, sợ nó hỏng là toi mạng.

Em cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/6/09
171
0
16
39
Mãi mãi một tình yêu.!!!
euro car nói:
Laptop em dùng Win Vista, bây giờ khỏi động là nó treo luôn. Toàn thấy CHKDSK tự động dài mênh mông rồi đứng . Em không cách gì vào được để chép data. Em có thử lấy cái CD boot mini WinXp chạy tạm để hy vọng chép data ra save vào HDD khác nhằm cài lại thì cũng không được. Mỗi lần copy file hay folder là laptop báo "cannot copy: data error cyclic redundancy check" rồi treo máy luôn.

Số là cách đây 2 hôm, em Defragment HDD để chống phân mảnh cho tốc độ máy tính cải thiện, thì không những không chạy được nhanh mà bây giờ  xảy ra tình trạng này.

Nhờ các bác tư vấn giúp em cách cứu dữ liệu với nhé, em quý data hơn cái laptop. Đặc biệt là file outlook.pst của em bây giờ có dung lượng 2GB, nên mỗi lần thử copy là máy treo. Bây giờ không dám copy cái outlook này nữa, sợ nó hỏng là toi mạng.

Em cảm ơn các bác.
Em lấy dc cái Data file đó thì em lấy cái laptop của bác nhé

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
Hahahaha,  ý em là dù có phải làm hỏng cái laptop để lấy data thì cũng đành chịu.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Theo như tình trạng bác liệt kê thì khả năng ổ cứng bị hỏng là cao. Hiện giờ các trung tâm phục hồi dữ liệu đều có dịch vụ để cứu vãn cho bác với giá cũng hợp lý, tuy nhiên nếu muốn vọc thì bác có thể làm như sau:
Nguyên tắc là do file outlook của bác quá lớn mà lỗi có thể nằm trên vùng ổ cứng chứa file đó. window đang chép mà k chép đc sẽ báo lỗi. vây nên
1. Bác tìm một chương trình nào chép bỏ qua lỗi mà chép vào rồi import lại
2. Bác nối ở cứng với một máy đang xài và import luôn tại đó rồi cứu từng mail
3. không được nữa thì hãy nghĩ đến DV cứu dữ liệu nhé

và 4. lap gì cùi quá. đưa đây em xài hộ cho

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
kiempham nói:
euro car nói:

Em cảm ơn các bác.
Em định kiếm ly cà phê mà bác làm giá quá nên em....
sợ mang tiếng .... phá giá:D
@euro car: Bác Thiết nói chính xác. Nếu đem qua máy khác mà chép cũng hỏng được thì HDD đã bị bad sector. Chạy HirentBoot/HDD Regenator để sửa bad. Nên gắn pin lúc chạy HDD reg, thời gian có thể cả ngày nếu HDD của bác bị bad nặng. Mà nếu bác ko rành thì đừng nên vọc nữa vì nếu dùng các soft ko chuẩn sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc lấy data dễ hay khó.
Mà bác ở khu vực nào thế? Nếu tiện thì em rủ bác @kiempham xem thử coi sao.

Hạng B2
4/6/09
171
0
16
39
Mãi mãi một tình yêu.!!!
Sweety nói:
kiempham nói:
euro car nói:

Em cảm ơn các bác.
Em định kiếm ly cà phê mà bác làm giá quá nên em....
sợ mang tiếng .... phá giá:D
@euro car: Bác Thiết nói chính xác. Nếu đem qua máy khác mà chép cũng hỏng được thì HDD đã bị bad sector. Chạy HirentBoot/HDD Regenator để sửa bad. Nên gắn pin lúc chạy HDD reg, thời gian có thể cả ngày nếu HDD của bác bị bad nặng. Mà nếu bác ko rành thì đừng nên vọc nữa vì nếu dùng các soft ko chuẩn sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc lấy data dễ hay khó.
Mà bác ở khu vực nào thế? Nếu tiện thì em rủ bác @kiempham xem thử coi sao.
Rồi, mất 2 ly cafe

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
hôm nay em mang laptop ra cửa hàng em mua máy lúc trước, nhờ kỹ thuật xem giúp thì họ có chạy HDD Generator thì trong 30p có thấy báo 9 bad sector, nhìn thấy thời gian dự kiến là 51h, em oải quá thôi đi kiếm cái quán cafe hi-end ngồi, nói  kỹ thuật thay cái HDD khác vào rồi cài đặt Win 7 lại cho nhanh, còn cái HDD cũ thì cho nó vào cái HDD Box để em đi kiếm bác Sweety & Kiempham triển chiêu. Cũng cố gắng lấy HDD cũ làm External để copy file Outlook vào HDD mới nhưng cũng không được, kể cả em WinRar để nén, đâu tầm 56% là đứng. Hiện tại, chưa dám đụng gì tới sợ nó hỏng thêm. Em dự kiến dùng chương trình backup trong Win 7 để Back up data này từ ổ HDD cũ vào HDD mới, sau đó thì bung dữ liệu lại trên HDD mới luôn thì có được không các bác? Thứ 2 em vẫn chờ 2 bác Kiempham & Sweety sang chỗ em gần Hồ Con Rùa làm ly cafe giải cứu binh nhì Ryan nhé.

Có chương trình nào copy bỏ qua lỗi hay chương trình mở file Outlook.pst vô tư, nhờ các bác giới thiệu giúp em với.

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
@euro car: Em có vài ý thế này:
- Có thể chú kỹ thuật đang chạy HDD Reg và phát hiện ra 9 bad sector thì nghe bác nói thay HDD nên ko chạy tiếp mà thay HDD luôn và HDD đó vẫn chưa sửa bad triệt để nên vẫn ko lấy data ra được.
- Bác phải sửa bad thì mới lấy data ra được, vì các mấy files đó đã nằm trên các sector bị bad nên ko thể nào chép được, mà nếu có copy được thì vẫn không open được đâu.
Thứ 2 thì em kẹt cả ngày rồi, tiếc quá:D

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
vậy để em ra mua cái Boot Hiren rồi chạy lại HDD Regenerator cả ngày nay thử xem có cải thiện gì không. Có khi nào sửa lỗi bad sector làm mất data luôn không bác. Vì hiện tại em vẫn thấy dữ liệu, có điều có file copy được, có file không. Mà gần như các file quan trọng, dung lượng lớn là không copy được.

Hiện tại, chương trình HDD Regenerator là sửa bad hay nhất hả bác?  còn chương trình nào hay hơn không?