Hạng B1
27/4/18
58
8
8
41
Xin chào các bác !
Tầm giữa tháng 7 mình dự định đi từ Đà Lạt -> Quảng Bình (Đức Mẹ La Vang) khoảng 7 -> 10 ngày kết hợp đi du lịch. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình đi ăn chỗ nào? nghỉ ở đâu cũng như đến từng tỉnh thành phố thì có thể tham quan các danh lam thắng cảnh chỗ nào với ạh.
Mình dự kiến trên đường đi ra thì ghé từng chỗ để tham quan, khi vào thì chạy 1 mạch vào luôn :).
Mong các bác chỉ dẫn. Cảm ơn các bác.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Xin chào các bác !
Tầm giữa tháng 7 mình dự định đi từ Đà Lạt -> Quảng Bình (Đức Mẹ La Vang) khoảng 7 -> 10 ngày kết hợp đi du lịch. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình đi ăn chỗ nào? nghỉ ở đâu cũng như đến từng tỉnh thành phố thì có thể tham quan các danh lam thắng cảnh chỗ nào với ạh.
Mình dự kiến trên đường đi ra thì ghé từng chỗ để tham quan, khi vào thì chạy 1 mạch vào luôn :).
Mong các bác chỉ dẫn. Cảm ơn các bác.
Đi: Đà Lạt-Nha Trang rồi ôm QL1A là đến Quảng Bình
Về: Quảng Bình - Kon Tum Đà Lạt qua QL1A và đường HCM từ Đà Nẵng (2 ngày)

Chơi thì tỉnh nào cũng có chỗ đẹp, chỗ vui nếu chưa từng đến bao giờ. Hỏi mà không biết thời gian phân bổ ra sao, thích gì, vậy tốt nhất tự tìm trên gg.

• Like
Reactions: survivor27
Hạng B1
27/4/18
58
8
8
41
Hi bác,
Tại mình đây là lần đầu chạy xa thế nhưng lại không rành đi đến chỗ nào thì nghỉ đuược, mình chỉ chạy đến nha trang là xa nhất bác ah :).
Mình dự tính đi như sau:
Đà Lạt (Đi tầm 300km -> 400km) sẽ dừng lại nghỉ ngơi (thăm thú nơi đến) mình không biết sẽ đến đuược chỗ nào? Qua ngày hôm sau đi tiếp đến Quy nhơn hay Đà Nẵng (lại nghỉ ngơi giống như trên).
Mình đi tầm 7 ngày chở gia đình nhỏ mình đi, bác rõ thì chỉ mình đi cũng như phân bổ thời gian giúp mình với :).
Cám ơn bác nhiều.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Hi bác,
Tại mình đây là lần đầu chạy xa thế nhưng lại không rành đi đến chỗ nào thì nghỉ đuược, mình chỉ chạy đến nha trang là xa nhất bác ah :).
Mình dự tính đi như sau:
Đà Lạt (Đi tầm 300km -> 400km) sẽ dừng lại nghỉ ngơi (thăm thú nơi đến) mình không biết sẽ đến đuược chỗ nào? Qua ngày hôm sau đi tiếp đến Quy nhơn hay Đà Nẵng (lại nghỉ ngơi giống như trên).
Mình đi tầm 7 ngày chở gia đình nhỏ mình đi, bác rõ thì chỉ mình đi cũng như phân bổ thời gian giúp mình với :).
Cám ơn bác nhiều.
7 ngày thì hơi ít, không hy vọng chơi được nhiều đâu.

Day1: Xuất phát sớm chạy một mạch đến Qui Nhơn, nghỉ đêm Qui Nhơn. Thăm thú Eo Gió, Kỳ Co. (340km)

Day 2: Qui Nhơn - Đà Nẵng: Trên đường đi ghé Hội An, ăn tối, ngó nghiêng phố cổ rồi về Đà Nẵng ngủ. Nếu muộn có thể ngủ ở Hội An (320km).

Day3: Thăm thú Đà Nẵng gồm Bà Nà hill và Chùa Linh ứng là hết một ngày. Tắm biển, ăn tối.

Day4: Đà Nẵng - Quảng Bình (270km): trên đường nhớ ghé Huế ngắm sông Hương, thăm cung điện cố đô Huế.

Day5: Chơi nguyên ngày ở Đồng Hới, sáng đi sớm thăm một hoặc cả hai động Thiên Đường và Phong Nha, suối Mooc. Chiều về tắm biển Nhật Lệ.

Day 6: Quảng Bình - Kontum/Qui Nhơn

Day7: KonTum/Qui Nhơn - Đà Lạt

• Like
Reactions: QT75
Hạng B1
27/4/18
58
8
8
41
Cám ơn bác, cho mình hỏi thêm tý xíu với:
Day1: Xuất phát sớm chạy một mạch đến Qui Nhơn, nghỉ đêm Qui Nhơn. Thăm thú Eo Gió, Kỳ Co. (340km) => Thăm thú Eo Gió, Kỳ Co vào thời điểm sáng ngày 2 hả bác.

Day 2: Qui Nhơn - Đà Nẵng: Trên đường đi ghé Hội An, ăn tối, ngó nghiêng phố cổ rồi về Đà Nẵng ngủ. Nếu muộn có thể ngủ ở Hội An (320km).

Day3: Thăm thú Đà Nẵng gồm Bà Nà hill và Chùa Linh ứng là hết một ngày. Tắm biển, ăn tối. => Ở lại Bà nà hill luôn đúng không bác?

Day4: Đà Nẵng - Quảng Bình (270km): trên đường nhớ ghé Huế ngắm sông Hương, thăm cung điện cố đô Huế. => Tối này thì nghỉ ở Đức Mẹ La Vang phải không?

Day5: Chơi nguyên ngày ở Đồng Hới, sáng đi sớm thăm một hoặc cả hai động Thiên Đường và Phong Nha, suối Mooc. Chiều về tắm biển Nhật Lệ. => Cái này nghỉ đêm ở đâu bác?

Day 6: Quảng Bình - Kontum/Qui Nhơn => Cái này nghỉ đêm ở đâu bác?

Ngày nào mình đi về là đi đường mòn HCM vậy bác?

Nếu thế đi thêm 2 ngày thì có thể bổ sung thêm vào điạ điểm nào nữa bác?

Cám ơn bác nhiều ah.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Day1: Xuất phát sớm chạy một mạch đến Qui Nhơn, nghỉ đêm Qui Nhơn. Thăm thú Eo Gió, Kỳ Co. (340km) => Thăm thú Eo Gió, Kỳ Co vào thời điểm sáng ngày 2 hả bác. Nếu bác chạy đúng tốc độ và xuất phát sớm thì 2-3h chiều đến Qui Nhơn. Mỗi điểm này khám phá chừng 3h thôi. Bác cố gắng 11h trưa hôm sau rời Qui Nhơn thì bác về đến Hội An chừng 5-6h chiều.

Day3: Thăm thú Đà Nẵng gồm Bà Nà hill và Chùa Linh ứng là hết một ngày. Tắm biển, ăn tối. => Ở lại Bà nà hill luôn đúng không bác? Không nên ở lại Bà Nà Hill vì bác quê Đà Lạt, lên chơi, ăn trưa xong thì xuống về thăm chùa Linh Ứng, chiều tắm biển, ngủ Đà Nẵng.

Day4: Đà Nẵng - Quảng Bình (270km): trên đường nhớ ghé Huế ngắm sông Hương, thăm cung điện cố đô Huế. => Tối này thì nghỉ ở Đức Mẹ La Vang phải không? Bác muốn nghỉ ở Đông Hà cũng được (La Vang cách thành phố Đông Hà 10km mà là cái xã chắc chỗ nghỉ không tốt). Hôm sau bác phải chạy thêm 150km mới xuống đến Phong Nha. Tuy nhiên bác chọn đường HCM thì nhanh vì vắng, chừng hơn 2h là tới. Có vẻ bác đang nhầm lẫn thì phải, Đức Mẹ La Vang ở Quảng trị, Quảng Bình xa thêm hơn trăm km nữa về phía Bắc.

Day5: Chơi nguyên ngày ở Đồng Hới, sáng đi sớm thăm một hoặc cả hai động Thiên Đường và Phong Nha, suối Mooc. Chiều về tắm biển Nhật Lệ. => Cái này nghỉ đêm ở đâu bác? Đồng Hới Quảng Bình, biển Nhật Lệ rất đẹp. Tuy nhiên hình như có nhầm lẫn, nếu bác chỉ muốn đến La Vang rồi quay lại thì không đến được chỗ này.

Day 6: Quảng Bình - Kontum/Qui Nhơn => Cái này nghỉ đêm ở đâu bác? Thì Kon Tum hoặc Qui Nhơn. Kon Tum là khi bác chọn đi đường HCM, Qui Nhơn là khi bác chọn Đường QL1A.

Ngày nào mình đi về là đi đường mòn HCM vậy bác? Cả hai ngày, đoạn QL1A dến Đà Nẵng, từ Đà Nẵng đi Kon Tum là đường HCM.

Nếu thế đi thêm 2 ngày thì có thể bổ sung thêm vào điạ điểm nào nữa bác?

Đi thêm 2 ngày thì cũng không nên ghé thêm đâu nữa, chỉ cần kéo dài thời gian mỗi chỗ dừng cho khỏi gấp gáp thôi. Đà Nẵng có thể ghé thăm Ngũ Hành Sơn, ở Huế có thể thăm các lăng tẩm của Vua chúa.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: survivor27
Hạng B1
27/4/18
58
8
8
41
Hi mình không rành miền trung nên hơi nhầm chỗ, vậy bây giờ mình đi tuyến đường này đuược không bác:
Day 1: Đà Lạt -> Quy nhơn: Nghỉ ở Quy Nhơn
Day 2: Quy Nhơn -> Đà Nẵng: Nghỉ tối ở Đà Nẵng
Day 3: Ở Lại Đà Nẵng tham quan Bà Nà Hill, Tắm biển: Nghỉ tối ở Đà Nẵng
Day 4: Đà Nẵng -> Đông Hà: Nghỉ tại Đức Mẹ La Vang (ghé tham quan Huế)
Day 5: Đông Hà -> Thiên Đường và Phong Nha, suối Mooc. Chiều về tắm biển Nhật Lệ.: Nghỉ tại Quảng Bình đúng không Bác?
Day 6: Quảng Bình -> Kom Tum: Nghỉ tại Kom Tum
Day 7: Kom Tum -> Ban Mê Thuột: Nghỉ tại Ban Mê Thuột
Day 8: Ban Mê Thuột -> Đà Lạt.

Bác xem hành trình này đuược không bác và quảng đường từng chỗ cách nhau bao nhiêu km thế?
Đi như vậy có hợp lý không bác?
Cám ơn bác nhiều :).

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Day 1: Đà Lạt -> Quy nhơn: Nghỉ ở Quy Nhơn-------------- 340km, đi hết khoảng 6-7h. Thu xép xuất phát sớm, ăn trưa ở Qui Nhơn, nhận phòng thăm thú buổi chiều là đẹp. Chú ý đến thị Sông Cầu thì đi QL1D về Qui Nhơn, đường đẹp, gần hơn, ít xe, tránh được đèo Cù Mông trên QL1A.

Day 2: Quy Nhơn -> Đà Nẵng: Nghỉ tối ở Đà Nẵng----------320km, đi hết chừng 5-6h lái xe. Hỏi xem cao tốc Quảng Ngãi - Đà Nẵng xong chưa, lên cao tốc tiết kiệm khá thời gian. Nhớ ghé Hội An ăn tối chơi, thăm phố cổ rồi về Đà Nẵng. (Hội An -Đà Nẵng cách nhau 30km, bác muốn ngủ đâu cũng được)

Day 4: Đà Nẵng -> Đông Hà: Nghỉ tại Đức Mẹ La Vang (ghé tham quan Huế)----------160km, khoảng 3h lái xe.

Day 5: Đông Hà -> Thiên Đường và Phong Nha, suối Mooc. Chiều về tắm biển Nhật Lệ.: Nghỉ tại Quảng Bình đúng không Bác? -----230km. Chú ý, nếu đi cả 3 nơi là mất cả ngày, hơi mệt đừng tham. Ở Phong Nha thì tham quan động xong thôi, đừng leo Chùa Thiên Sơn, về Đồng Hới (Quảng Bình) ngủ. Kiếm khách sạn bên bờ Nhật Lệ là đẹp.

Vì khúc về bác chia làm 3 ngày nên nghỉ tại Đà Nẵng, Pleiku

Day 6: Quảng Bình -> Đà Nẵng. Nghỉ tại Đà Nẵng-------------270km

Day 7: Kom Tum -> Pleiku: Nghỉ tại Pleiku 340km Trên đường nhớ ghé Kon Tum thăm nhà thờ Gỗ, cầu/nhà rông Kon Klo.

Day 8: Pleiku-> Đà Lạt. 380km

Hạng B1
27/4/18
58
8
8
41
Mình có tham khảo lên Kom Tum cũng chẳng có gì nên mình đổi lại ngày về chạy QL 1A, bác xem lại giúp mình ngày 7 và ngày 8 với.
Day 1: Đà Lạt -> Quy nhơn: Nghỉ ở Quy Nhơn-------------- 340km, đi hết khoảng 6-7h. Thu xếp xuất phát sớm, ăn trưa ở Qui Nhơn, nhận phòng thăm thú buổi chiều là đẹp. Chú ý đến thị Sông Cầu thì đi QL1D về Qui Nhơn, đường đẹp, gần hơn, ít xe, tránh được đèo Cù Mông trên QL1A.

Day 2: Quy Nhơn -> Đà Nẵng: Nghỉ tối ở Đà Nẵng----------320km, đi hết chừng 5-6h lái xe. Hỏi xem cao tốc Quảng Ngãi - Đà Nẵng xong chưa, lên cao tốc tiết kiệm khá thời gian. Nhớ ghé Hội An ăn tối chơi, thăm phố cổ rồi về Đà Nẵng. (Hội An -Đà Nẵng cách nhau 30km, bác muốn ngủ đâu cũng được)

Day 4: Đà Nẵng -> Đông Hà: Nghỉ tại Đức Mẹ La Vang (ghé tham quan Huế)----------160km, khoảng 3h lái xe.

Day 5: Đông Hà -> Thiên Đường và Phong Nha, suối Mooc. Chiều về tắm biển Nhật Lệ.: Nghỉ tại Quảng Bình -----230km. Chú ý, nếu đi cả 3 nơi là mất cả ngày, hơi mệt đừng tham. Ở Phong Nha thì tham quan động xong thôi, đừng leo Chùa Thiên Sơn, về Đồng Hới (Quảng Bình) ngủ. Kiếm khách sạn bên bờ Nhật Lệ là đẹp.

Day 6: Quảng Bình -> Thành phố Tam Kỳ. Nghỉ tại Tam Kỳ-------------340km

Day 7: Tam Kỳ -> ??? : từ Tam kỳ vào khoảng 300km thì có địa điểm nào nổi tiếng để ghé thăm nghỉ dưỡng không bác?

Day 8: ??? -> Đà Lạt.

Bác tư vấn thêm giúp mình :). Cám ơn Bác.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Day 6: Quảng Bình -> Thành phố Tam Kỳ. Nghỉ tại Tam Kỳ-------------340km.

Day 7: Tam Kỳ -> ??? : từ Tam kỳ vào khoảng 300km thì có địa điểm nào nổi tiếng để ghé thăm nghỉ dưỡng không bác?

Day 8: ??? -> Đà Lạt.

Bác tư vấn thêm giúp mình :). Cám ơn Bác.

Cá nhân em thì thấy Tam Kỳ không có gì để chơi. Trên đường về Đà Lạt trừ những nơi bác đã qua chơi và Nha Trang ra thì chỉ có 3 nơi Mũi Điện, Ghềnh Đá Đĩa và Đầm Ô Loan là nơi nên ghé nhưng cũng chỉ phục vụ việc chụp choẹt với check in. Nếu bác ngủ ở Tam Kỳ thì day 7 đi Tuy Hòa (340km, ngủ Tuy Hòa), trên đường ghé Ghềnh Đá Đĩa và Đầm Ô Loan. Ngày cuối Tuy Hòa - Đà Lạt 240km

Là em thì day 6 em sẽ đạp thẳng từ Quảng Bình về Quảng Ngãi (400 km), nghỉ đêm Quảng Ngãi. Đặt vé Tàu Cao tốc chuyến sớm nhất 7h30 ra đảo Lý Sơn (30 phút), chơi bời ăn trưa xong đón chuyến tàu 14h30 vào lại đất liền. Em sẽ chạy thêm chừng 3h (180km) nữa đến thị xã An Nhơn nghỉ đêm. Hôm sau An Nhơn - Đà Lạt 360km nữa. Phương án này thì hơi mệt vào day 7.