Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Cái sơ đồ bác gưi cho e thì hình như mass luôn có và công tắc có nhiệm vụ on off khi mình cần.
còn e định làm là nguồn luôn có từ accu hoặc từ đèn trần, mass e đi dây mỗi đèn vào từng cửa vì khi mở cửa thì nó sẽ nối mass ngay cửa đó để đèn khu vực đó sáng. Còn công tắc thì e khéo mass để cấp cho 4 đèn để vô công tắc ( công tắc có nhiệm vụ on off mass khi cần mà k cần mở cửa xe) mass sẽ có 2 nguồn, 1 từ 4 cửa, 2 là từ công tắc. E làm thế với mass thì có bị sao k bác??
Ôi bây giờ em mới thấy ngớ ngẩn
bác làm theo sơ đồ này
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Dây + bác lấy từ đâu cũng được, chú ý tránh mổ dây câu móc lung tung, vì nhiều khi bác lấy từ đèn trần thì nó chịu ảnh hưởng của công tắc khác dẫn đến chập chờn, bác nen lấy trực tiếp từ cọc bình hoặc sau cầu chì
Công tắc một đầu nối mass và đầu kia nối đến chân - của led.
Đồng thời tại chân âm (-) của led đó bác cho sợi dây nối với đầu ra của công tắc cửa luôn.
Bác thử xem sao nếu nhiễu thì em sẽ mật thư cho bác 1 chiêu nữa :)

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Độ tiếp loa cho hàng ghế sau
Từ khi giới thiệu bộ loa clarion hàng nội địa Nhật tại đây.
Nay tiếp tục độ và lắp cho hàng ghế sau, Nơi lắp loa lý tưởng nhất tại ốp hông là ngay chỗ lắp dây an toàn cho hàng ghế sau, nhưng khi đã lắp dây an toàn rồi thì loa sau phải dời xuống cái ô phía bên dưới, với kích thước khiêm tốn, ô này chỉ cho phép loa có đường kính là 10 cm do đó phải chọn loa 4 inches.

Đo và cắt
Việc đo phải chính xác từng ly một, nếu lệch thì xem như hỏng mất cái ốp
Lấy dấu
Đồ nghề hoàn toàn thủ công
Tuy nhiên sau đó cũng xong nhưng mất khá nhiều thời gian
Mạch phân tần
Làm công nghệ chống nóng bằng giất Cát Tường còn dư ra hồ còn xa xưa làm chống nóng trần xe
Phải tính toán như thế nào mà khi xe phơi ngòai nắng vẫn không làm ảnh hưởng bộ phân tần, bó cách ly và dùng dây rút cột vào đây, rất gọn gàng
Tiếp tục cái ốp bên kia
Xong, em dùng đầu jack đảo chiều để không nhầm đầu jack cho loa woofer và tweeter
Xong
Cánh bên kia cũng xong
Ngoài ra với cái ốp như thế này thì nhựa rất dẻo tuy chắc chắn nhưng cuàng không đạt yêu cầu chắc chắn dễ bị rung khi loa đánh tiếng bass rất mạnh
Cũng giất Cát Tường và keo con chó
Phơi nắng
Như thế này làm cho ốp nhựa rất chắc chắn
Còn trong thùng xe cũng dán cách âm, cách nhiệt luôn
Dán cho nó dày lên
Ốp vào thì em nó vừa khít.
ngoài ra nhấn vào tấm ốp nhựa này thì nó rất chắc, không bị rung khi tiếng bass vỗ mạnh

Dùng tạm ốp này để bảo vệ màng loa
Rất đẹp
Hệ thống âm thanh trên xe bây giờ sau bao lần chọn lọc thì bây giờ quá hài lòng cho hệ thống này. Âm thanh tách tiếng nghe rõ ràng thật không thể nào chê

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Mạch lọc cho loa treeble
Cặp tweeter JBL này em bố trí em nó ngay tại giữa xe, ngay tại dưới đầu CD, nó nằm ngay trung tâm nên âm tần cao phối hợp với cặp treeble Mark Levinson trên tappi cửa nên rất hay
Tuy nhiên lọc cho em nó chỉ bằng con tụ

Tụ em nó đay

Nay em thay cái tụ kia bằng mạch lọc riêng cho treeble
Em nó được bọc miếng mút nên em tháo ra xem thử
Lắp vào và cảm nhận âm treeble trong vắt không biết diễn tả như thế nào. Rất hay.

Attachments

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Con xe của bác option k thua xe tiền tỷ nhỉ.....e thì loay hoay với mấy cái đèn chưa xong, k biết đến bao giờ mới mó vào đc mấy cái như bác....
bác @choixongxu e có tháo hộp cầu chì accu ra như k thể tháo hết đc vì nó vướng gì đấy, nên e k lấy nguồn từ accu đc. Đành lấy tạm từ đèn trần vậy. Đèn trần e thấy cũng có cầu chì 10A chắc k sao bác nhỉ????

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Con xe của bác option k thua xe tiền tỷ nhỉ.....e thì loay hoay với mấy cái đèn chưa xong, k biết đến bao giờ mới mó vào đc mấy cái như bác....
bác @choixongxu e có tháo hộp cầu chì accu ra như k thể tháo hết đc vì nó vướng gì đấy, nên e k lấy nguồn từ accu đc. Đành lấy tạm từ đèn trần vậy. Đèn trần e thấy cũng có cầu chì 10A chắc k sao bác nhỉ????
Bác hãy khoan làm trong xe vội.
Bác câu từ cọc dương bình ắc quy cho qua cầu chì nhỏ thôi tầm 5 A đó là dây dương 12 v
Một sợi dây gắn mass sườn xe đó là dây âm
Có hai sợi âm dương 12v đó bác tha hồ thi triển mạch các kiểu, xong rồi bác nhét vào xe là xong, nhét sao cho gọn là như thợ.
Thế thôi bác cũng đủ mệt rồi đó

• Like
Reactions: samuraijack
Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
vâng, cám ơn bác. nhưng cái vụ lấy dây từ hộp cầu chì thì....e chưa mở nó ra đc! e có thấy nó thừa vài chổ để cắm cầu chì, nhưng lật đít nó lên để cắm jack vào hộp cầu chì thì k đc! còn vụ lòn dây thì e có xem bài của bác. e thấy lòn dây thì e làm đc