Hạng B2
18/1/12
110
1
0
Kính gởi các bác,

Với mục tiêu hỗ trợ cho anh em sử dụng xe, em tập họp và cập nhật liên tục các kinh nghiệm lái xe trong nước và ngoài nước của các hãng xe để anh em KIA mình tham khảo thêm. Mùa mưa tới rồi, lái xe và bảo quản xe thế nào cho hiệu quả? Em mới sưu tầm được bài báo nước ngoài nói về vấn đề này, đơn giản nhưng thiết thực ... Mời anh em tham khảo qua

---oOo---​
Khi phải lái xe dưới điều kiện trời mưa lớn, đó có thể chỉ là một tình huống bình thường khi tham giao thông, nhưng điều đó cũng ẩn chứa những nguy hiểm nghiêm trọng khi chúng ta sao nhãn. Toyota Tân Cảng xin phép chia sẽ một số mẹo nhỏ, đơn giản nhưng vô cùng hữu hiệu để các bác tài "đi đến nơi, về đến chốn" trong điều kiện trời mưa gió.

1. Tránh những vũng nước đọng
Thông thường, nước mưa thường đọng lại hai bên đường và chúng ta cần cố gắng tránh những vũng nước, bùn … chúng có thể ngăn cản sự tiếp súc trực tiếp giữa lốp xe và mặt đường từ đó gây ra tình trạng mất lái và mất thắng. Tình huống này được gọi là "Hydroplaning – Trượt trên đường ướt"

2. "Ăn cỗ đi trước, lội nước theo sau"
Chiếc xe phía trước của bạn được rẽ nước ngập và tạo ra một bề mặt đường lái xe tốt hơn cho bạn. Hãy tận dụng bằng cách giữ tay lái và bánh xe phù hợp với xe trước mặt bạn trong khi vẫn duy trì một khoảng cách an toàn.

3. Không sử dụng Cruise Control
Khi phải phanh trên đường ướt đòi hỏi sự tập trung cao độ của bạn và hệ thống kiểm soát hành trình (Cruise Control) có thể làm chậm thời gian phản ứng của bạn để phanh và tăng tốc.
4. "Vui với thiên nhiên"
Bằng cách lắng nghe tiếng mưa rơi trên nóc xe, bạn sẽ cảm nhận tốt hơn về tình trạng cơn mưa hiện tại để điều chỉnh cách lái xe phù hợp. Cũng sẽ rất tốt nếu bạn mở radio để lắng nghe tin tức về tình hình giao thông (kênh VOV giao thông chẳng hạn), lắng nghe một bài nhạc ưa thích để tận hưởng một ngày mưa mát mẻ … nhưng nhớ đừng mở quá to.

5. "Tránh voi chẳng xấu mặt nào"
Khi lưu thông trên đường ngập nước, xe tải và xe bus có làm bắn nước từ những vũng nước đọng lên kính lái làm bạn mắt tầm nhìn … Hãy tránh xe chúng ra một chút cho an toàn.

6. Kiểm tra và làm khô hệ thống má phanh
Khi phải lái xe qua một vũng nước sâu, má phanh bị ướt sẽ tạo ra lực phanh ít hơn từ đó phanh sẽ kém hiệu quả hơn. Bạn có thể làm khô bằng cách đạp nhẹ phanh và nhả phanh vài lần.
7. Không đạp giữ khi phanh
Một khi xe bạn bị trượt trên đường ướt, đừng đạp quanh đột ngột để cố gắng dừng xe, việc này có thể càng làm cho xe của bạn quay nhiều hơn. Hãy giữ vững tay lái, đánh lái từ từ từng chút một tới khi bạn có thể điều khiển hoàn toàn được xe.
Hãy ghi nhớ một số mẹo nhỏ, đơn giản trên để giúp bạn lái xe an toàn hơn trong điều kiện đường ướt, trơn trượt. Mời bạn xem thêm "Một số lời khuyên bảo quản xe trong mùa mưa" để đảm bảo an toàn khi lái xe trong mùa mưa sắp tới.
---oOo---​
Thêm một số bài viết chia sẽ khác, các bác tham khảo thêm tại website cá nhân của em nhé: http://toyota.zoko.vn/index.php/category/tu-van-su-dung-xe/

Hạng D
26/5/10
1.173
2
0
43
Cái mục số 7 chắc chỉ áp dụng cho xe cũ, k có phanh ABS và hệ thống cân bằng điện tử ESP

Hạng D
18/3/11
1.068
96
48
Sài Gòn HCM
Note 12: Các Bác ghi nhớ đóng khít cửa sổ trời. (Nhiều khi cái rèm đóng rồi mà cửa trời chưa đóng
)