Tập Lái
24/9/16
6
43
14
Chẳng là dưới quê em có cái nhà cũ mặt tiền đường nên tính xây lại cho thuê kinh doanh (em tính xây 1 trệt 1 lầu). Em cũng ko rành thường kinh doanh thì ở trệt nên xây cao từ sàn đến trần là bao nhiêu thì vừa đủ vậy các bác?

Nhờ các bác giúp em với ạ!

12/10/07
2.646
10.496
113
Bác không cho biết diện tích nên cũng hơi khó nói chính xác 100%, bởi chiều cao nên tỷ lệ với dài / rộng mới đẹp. Diện tích phòng càng lớn càng nên làm trần cao.

Tuy nhiên, vì là mặt tiền kinh doanh nên tầng trệt cứ xây hết chiều cao cho phép, theo quy định ở TP HCM là khoảng 5m8 (lộ giới 7-12m), ở tỉnh thì không biết sao nhưng chắc cũng vậy, làm cao sau này ai thuê làm gì cũng dễ.

Với 5m8 chiều cao trần nhà, người thuê dễ dàng làm thêm cái lửng để nghỉ ngơi hoặc thêm tiện ích khác như làm văn phòng, kho chứa hàng...

• Like
Reactions: yournametv
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Cao nhiêu m thì tuỳ ý, quan trọng là không gian tầng dưới.
Ở tỉnh tui thấy đa số nhà tầng dưới cũng ngăn phòng tùm lum chỉ chừa phần trước kinh doanh, chật hẹp bất tiện...kinh doanh thì cần không gian rộng rãi... chỉ cần làm cái toilet + bếp còn lại nên để trống dể chưng bày mua bán tiện hơn., còn phòng thì tầng trên muốn ngăn sao tuỳ ý.

• Like
Reactions: yournametv
Tập Lái
24/9/16
6
43
14
thanks các bác nhiều ạ. E thêm thông tin nhà ngang 6.6m, vì nhà e xây cho thuê nên e ko xác định đc người ta sẽ kinh doanh gì ạ, e tính chừng có thể phù hợp với đa số loại hình kinh doanh thì tốt ạ. Nhà e thì có chiều sâu nên chắc ko cần xây gác thêm đâu ạ

Hạng B1
9/10/18
71
397
63
Xây cao tối đa luôn (5m8). Giao cho ng thuê tự bài trí
Có thể họ làm sàn lửng để chứa hàng hoặc nơi sinh hoạt
Không có nhu cầu chỉ việc đóng trần thach cao che lại

• Like
Reactions: Sand