Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
Cho mình hỏi xe Vios để yên không chạy, rút hết chìa khoá ra trong bao lâu thì hết bình? xe của ông anh mình cứ tầm 5 ngày là hết sạch bình.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
rút chìa khoá để 1 tháng cũng chưa hết bác à. tuy nhiên phải chắc chắn rằng các thiết bị tiêu thụ điện phải dc tắc hết. nếu chỉ 5 ngày mà hết sạch điện thì hệ thống điện bị rò rồi bác à. dùng VOM để đo khi tắt chìa khoá bác sẽ biết nó bị rò điện hay k!
chúc bác mọi chuyện tốt đẹp

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
auto_vn911 nói:
rút chìa khoá để 1 tháng cũng chưa hết bác à. tuy nhiên phải chắc chắn rằng các thiết bị tiêu thụ điện phải dc tắc hết. nếu chỉ 5 ngày mà hết sạch điện thì hệ thống điện bị rò rồi bác à. dùng VOM để đo khi tắt chìa khoá bác sẽ biết nó bị rò điện hay k!
chúc bác mọi chuyện tốt đẹp
cám ơn bác đã trả lời, cho mình hỏi VOM là cái gì vậy bác? ý bác nói đến cái đồng hồ đo điện hả? nếu đo thì đo từ cọc bình ra vỏ xe xem có bị chạm mát ko phải ko bác?

Cám ơn bác nhiều

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
rút cọc dương ra và nối tiếp từ cọc bình sang VOM rồi đến dây bắt cọc bình. xem thử dòng tiêu thụ nó là bao nhiêu dưới 50mA coi như là bình thường, trên 100 mA thì xem lại

Tập Lái
19/12/09
24
1
0
4BVN nói:
Cho mình hỏi xe Vios để yên không chạy, rút hết chìa khoá ra trong bao lâu thì hết bình? xe của ông anh mình cứ tầm 5 ngày là hết sạch bình.

nếu không có máy đo, Khi đậu xe bác chụi khó tháo cọc bình ra xem sau khoảng thời gian 5 ngày như bác nói gắn lại đề coi có được không, nếu bình vẫn mạnh thì có mấy nguyên nhân sau:
- Điện bị rò do chạm dây điện (cái này nên nhờ thợ điện xe hơi kiểm tra khắc phuc).
- Khi đậu xe bạn chưa tắt hết các thiết bị ví dụ như chìa khóa chưa trả hết về không, cánh cửa bị hở nên đèn cửa vẫn hoạt động, hệ thống radio DVD nếu là loại bắt ngoài thì có tắt công tắc chưa, nói chung là vẫn còn thiết bị nào đó còn sử dụng điện khi bạn đậu xe.

nếu sau 5 ngày tháo cọc bình mà bình vẫn yếu thì nên đem đi coi lại mức và nồng độ nước acid, coi lại các tấm cực có bị hỏng chưa (nếu hỏng nó gây phù bình). ..

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
Xe Bác có gắn đồ chơi gì thêm không? Hệ thống báo động có gắn không? Nên bắt đầu loại trừ từ các loại đồ gắn thêm nhé bác! Các anh này nó tiêu thụ dòng thường trực (ACC) không qua công tắc ghê lắm ( nếu như đấu sai).

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
MINHENG nói:
Xe Bác có gắn đồ chơi gì thêm không? Hệ thống báo động có gắn không? Nên bắt đầu loại trừ từ các loại đồ gắn thêm nhé bác! Các anh này nó tiêu thụ dòng thường trực (ACC) không qua công tắc ghê lắm ( nếu như đấu sai).
Mình có gắn cảm biến lùi hàng chính hãng gắn tại Toy Đông Sài Gòn, ko biết có phải do nó ko?

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
4BVN nói:
MINHENG nói:
Mình có gắn cảm biến lùi hàng chính hãng gắn tại Toy Đông Sài Gòn, ko biết có phải do nó ko?
Cái này hình như là mắc sau công tắc, chắc là không phải do nó. Tuy nhiên vẫn là diện nghi vấn, Bác cần xác định lại mạch điện khi mắc như thế nào?
Sau đó Bác làm như mấy bài trước có nói rồi: Dùng Ampe kế mắc nối tiếp với một dây của Ắc quy đo thử dòng thường trực ACC khi tắt công tắc chính xem nó bao nhiêu mA ? (Mục đích để xác định chính xác do rò hay do ăc quy!)