Hạng B2
1/8/05
228
5
18
56
Khu Qui Hoach Treo
Thưa các Bác,
Làm thế nào để chống nóng tỏa xuống từ nóc xe, bác nào biết ở đâu có chiên da xử lý thì chỉ cho em với.
Em phát hiện ra cái nóc xe em nó quá nóng, chi đậu 1 chốc ngoài trời nóng là không chịu nổi ( em đã dán film kính cách nhiệt rùi), và nhiệt độ trong xe thay đổi rất nhanh tùy thuộc vào lúc xe đang di chuyển dưới bóng râm hay trời nắng chói chan, các gioan cửa thì còn kha tốt. Như vậy quy trách nhiệm cho cái nóc xe là đúng rùi, phải không các Bác.
Cám ơn các bác chỉ giáo nơi và cách xủ lý, em không cần cách âm đâu, chỉ cần cách nhiệt thôi cho nó đỡ thiệt hại.
Con xe em mà đi cách âm thì chắc không có tác dụng gì đâu, vì nó thuộc vào hàng cụ tổ rồi, nếu không em đã hỏi bác Lomo?

O.S.P.D
25/5/05
638
15
18
43
Hóc Môn
RE: Chống nóng cho nóc xe như thế nào

...nhưng mà cái bác lomo này từ dạo ọp-lai 3 miền tại N3S đến giờ lặn đi đâu mất tiêu.

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Còn 1 cách này, bác thử xem: lắp giá để hàng trên nóc, rồi phủ 1 lớp bạt hoặc vải dứa (kiểu của mái hiên di động ấy). Chắc chắn sẽ giảm nóng đáng kể, chỉ tội hơi lỉnh kỉnh thôi.

Hạng B2
1/8/05
228
5
18
56
Khu Qui Hoach Treo

@ Bác kebab
Dĩ nhiên là em đâu có đậu xe ngoài nắng, nhưng lái xe ngoài trời nóng thi thường xuyên.
Trích đoạn: kebab

cách đơn giản nhất là đừng đậu xe ngoài trời nóng...

nếu cách này làm ko được thì đề nghị liên lạc với lò mổ gấp...

Hạng B1
15/2/05
77
1
0

Nếu bác không muốn thiệt hại thì có thể tự làm, cách này tôi đã làm cho con xe của mình, cũng khá hiệu quả, mỗi tội các bác trên OS chê, khuyến cáo không sử dụng vật liệu loại này.

Phương pháp làm giống hệt như phương pháp cách âm của bác lomo

Vật liệu tôi dùng các miếng xốp trải sàn (có màu xanh, đỏ, vàng khổ 30cm x 30cm) bán ngoài Cát linh giá khoảng 15nghìn/1m2
- 1 hộp keo dog nhỏ: 16.000 đ

cách làm: Bác tháo miếng ốp trần xe xuống: tháo các vít hãm bằng nhựa, tháo đèn trần, kéo nhẹ các joăng cao su ốp mép cửa xuống.
+ Sau khi hạ được miếng ốp trần xuống thì dùng chổi quét keo Dog vào các miếng xốp và dán lên

Cái này rất đơn giản chỉ mất 10"

Xong lắp lại. Đảm bảo cách nhiệt khá tốt.

Tuy nhiên nguồn nhiệt chính làm nóng xe không phải ở đây, mà chủ yếu do hiệu ứng nhà kính tạo ra. em đã kiểm nghiệm rồi, kể cả bác đậu xe trong bóng dâm - đóng kín cửa - lúc mở vẫn nóng như thường.
Tốt nhất là bác phải dùng các tấm che nắng tráng nhôm bạc che kín kính trước, và các kính xung quanh. Chú ý kính trước và kính sau vì mặt taplô thường làm màu đen hút nhiệt rất mạnh. (Nếu bác nào đã dùng máy nước nóng bằng năng lượng mặt trời thì sẽ thấy rõ hiện tượng này - nhiệt độ có thể lên tới 90oC)

• Like
Reactions: Bán hđ VAT
Hạng B2
1/8/05
228
5
18
56
Khu Qui Hoach Treo

@Bác duonghuy
Em chỉ sợ cái nóng khi đang lái xe thôi, còn đậu thì em đã có mấy món đồ chơi che nắng bác chỉ dẫn.

Tay chân em như con gà rù chắc là không thể tự làm như bác được.
Có bác nào có sáng kiến gì khác không?

Tập Lái
19/3/05
21
0
0

Nếu bác ở HN khi nào bác Phone cho em, Em và bác cùng làm. Xe của em em cũng từng tháo ra và làm rồi và rất ổn. Nguyên liệu em làm là BÔNG THỦY TINH. Nhưng các bác trên này khuyến cáo là không tốt. Thế nên bác sẽ lựa chọn nguyên liệu khác thôi. Cách thức làm thì vẫn như vậy. Đơn giản lắm và nên làm, vừa cách âm, cách nhiệt, đỡ phải nghe rồm rộp khi đi trời mưa rào!:D