Hạng B2
5/12/10
164
2
0
Em xin thông báo với các bác đi Gentra X biết một lỗi nhỏ mà các bác nhân viên bảo dưỡng xe thường bỏ qua hoặc không để ý: <span style=""color: #ff0000; background-color: #99ccff;"">Cái ti nối giữa bầu đựng dầu động cơ với cái lọc dầu loại nhỏ lắp cho xe matiz (vẫn thường lấy để lắp cho GentraX) không hoàn toàn ăn khớp với nhau. </span>Đường kính của cái ti đó nhỏ hơn khoảng 0,5mm so với đường kính lỗ của cái lọc. Khi lắp cái lọc loại này vô, nếu vặn chặt vừa tay thì không sao, còn siết chặt thêm một chút nữa thì cái lọc lại tự động rời ra vì không ăn khớp bước răng.. Em đã bảo dưỡng và thay lọc 1 lần tại Sư Vạn Hạnh mà các bác thợ không biết gì cả. Lần này em thay ở An Thái An Dương Vương thì bác thợ cả bên này mới phát hiện ra và em phải đi tiện lại 1 cái ti mới với đường kính đúng bằng đường kính lỗ của cái lọc dầu, như thế mới có thể siết chặt và mới có thể hoàn toàn yên tâm với em nó được các bác ạ.. Giá cả cái ti mới em tiện cực kỳ rẻ, chỉ 50.000 VND thôi...
Vì em không còn cái lọc gin theo xe của Gentra X nên em không nhớ nó xài loại nào, nhưng hiện tại trong hãng chỉ có loại lọc dầu lớn dùng cho Gentra thường là lắp vừa cái ti đó thôi, mà loại này đường kính lại lớn quá, không vừa để xài cho Gentra X.. Cho nên em nghĩ rằng Gentra X vào bất cứ đâu các bác thợ cũng lấy loại lắp cho xe Matiz để lắp cho xe của mình.. Dẫn đến mình phải chế cái ti khác để xài hàng này thường mỗi lần bảo dưỡng cho thuận tiện...
Hậu quả của cái lỗi này sẽ cực kỳ khủng khiếp các bác ạ: Giả sử giữa đường, gặp cái ổ trâu ổ gà, hoặc khi cái lọc của mình hơi dơ, dầu đi qua cái lọc sẽ tạo áp lực khiến nó rời ra bất chợt.. Tất nhiên khi đó đèn báo nhớt sẽ nháy sáng, nếu bất chợt không để ý và các bác cứ chạy khoảng 1 - 2 km cho đến khi dầu trong bình chảy ra hết.. Em không dám tưởng tượng ra khi đó cái máy của mình sẽ như thế nào, chắc sẽ thay nguyên cái máy mới quá.. Và còn biết bao người đi đường sẽ ra sao khi chạy vào đám nhớt xe mình chảy ra nữa... Cực kỳ khủng khiếp....
Em nghĩ chỉ mất mấy chục ngàn, cộng với một chút thời gian, mình sẽ tiết kiệm được rất nhiều.. Cả tiền bạc, cả thời gian, cả sự lo lắng trong đầu mình nữa.. Em chưa biết thì thôi, chứ em biết rồi em cứ nơm nớp lo sợ cho tới khi làm được cái ti mới các bác ạ...
Em không có chụp hình, chỉ mô tả để các bác hiểu! Các bác có thể tới chỗ em làm, GM An Thái, nằm trên đường Kinh Dương Vương, đối diện bệnh viện Triều An, gần bến xe miền tây.. Tới đó bác bác gặp anh thợ tên là Có, số ĐT của anh ấy là 0913 717 122, anh ấy đã giúp em và em nghĩ anh ấy cũng sẽ sẽ giúp các bác hiểu rõ hơn... Còn tiện cái ti đó thì em làm ở gần nhà em, đường số 7 khu Bình Phú, gần Metro Q6, em không nhớ rõ địa chỉ nhưng con đường ấy rất ngắn, và chỉ có duy nhất 1 tiệm làm mấy cái khuôn đúc, tiện..
Chúc các bác vui và sớm hoàn toàn yên tâm với vợ 2 của mình...

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Bác Tí có số di động không ạ, em tính gọi điện để trao đổi cho tiện. Thanks bác

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Chà chà…căng nhỉ ! cám ơn bác chủ thớt đã thông tin cho mọi người biết. Xe em cũng sắp đến hạn thay lọc nhớt mà…như thế này thì căng quá ! Nếu chưa có lọc zin cho Gentra X thì có lẽ em kêu thợ làm vệ sinh lọc nhớt tạm rồi xài lại thôi !

Hôm trước em nhớ có một bác ngoài Hà Nội nói là ngoài ấy đã có nhập lọc nhớt zin cho Gentra X. Không biết trong HCM mình đã có ai nhập chưa ?

Hạng B2
9/10/10
334
4
18
Cám ơn bác. Em đang ở An Thái, và cũng phải nhờ thợ đi tiện lại cái cốt đó đây.
Lần trước ở Sư Vạn Hạnh họ gắn cái của Matiz vô.
Giờ tiện lại cái cốt thì sau này xài luôn cái lọc của Matiz.

Tập Lái
5/8/10
14
1
0
Các bác thay nhớt lên GM Sư Vạn Hạnh, gặp anh Sơn nhờ ảnh mua lọc nhớt chính hãng cho GentraX ngoài Hà Nội để lắp đặt, giá khoảng 220k,mình cũng thay cách đây 2tháng, sẽ yên tâm hơn cho vụ này!

Hạng B2
9/10/10
334
4
18
Theo em thì xử lý cái cốt để xài lọc nhớt Matiz thì hay hơn vì lọc nhớt đúng của GentraX không phải dể kiếm, đến kỳ thay lọc nhớt phải tìm kiếm, hẹn hò thì hơi phiền phức.