Hạng B2
30/10/13
201
182
43
Chào các bác, em đang chuẩn bị chuyến đi cuối năm nay chợt nhớ
lại trong năm khỏang tháng 9/2014 em đi có việc
và bị dính quả như sau:
- khi vào đến ngã ba thì bọn nhỏ ra mời chào đậu xe bên trước
bưu điện núi Sam bên trái (khá thuận tiện hơn thay vì lái vào
vào các bãi đậu xe trong nhà phía bên phải)
- bọn nhỏ chào mời rất nhiệt tình bưng heo quay blahblah...
giá bt 20k nên em ok, thế là em tung tăng đi bọn nhỏ (khỏang 15t là cùng
có 1 thằng mặc choắc cằm nhọn) nó lăng xăng đi tìm chỗ đặt lễ
và take care phụ chuyện này chuyện kia em rất hài lòng nên không
để ý khi em nó bảo "đốt nhang đi anh" em thấy lạ là sao lại có 2 bộ nhang (3 cây/bộ)
chắc vợ mình mua dư, nhưng vẫn ok đốt nhang.
thế là nó te tái lấy bật lửa đốt luôn 2 bộ nhang. Em đã sập bẫy!
- khi ra xe về nó bảo:3 cây nhang là của nó 1/ 450k 2/ mua đúng lọai nhang đó trả lại nó (làm sao mà tìm được ở đó bi giờ) và thay đổi thái độ hòan tòan. Thái độ mới có tên là "Nếu không thì....)
Mình bảo đưa hồi nào tao có đồng ý lấy từ đầu và biết giá thì không nói sẽ trả luôn còn đây gài độ
tao chưa đồng ý giá thì muốn đòi tiền phải thương lượng, nó kêu thằng khác lớn hơn bặm trợn đến nói 350k
cuối cùng không thì cứ tự ra về (em sợ nó cho cục đá mình vào sau xe mình làm gì được đành nuốt giận đưa nó 350k và về.)

Nên các bác để ý tránh rơi vào bẫy bọn nó như em nhé. em thấy các bãi xe trong nhà
bên trái đàng hòang hơn.
Sau khi mod edit lại nội dung cách cúng trả lễ chùa bà châu đốc để anh chị có thể tham khảo thêm
Châu Đốc là một thị xã nằm ở tỉnh An Giang thuộc ngã ba sông Hậu và Châu Đốc. Thị xã này có vị trí cách thành phố Hồ Chí Minh khoảng 250km. Vì được gắn liền với những câu chuyện truyền lại về Bà Chúa Xứ Núi Sam nên Châu Đốc từ lâu đã trở thành điểm dừng chân lý tưởng để người dân lui tới trẩy hội, hành hương. Từ đó, lễ hội bà chúa xứ Châu Đốc được hình thành và được tổ chức vào tháng 4 âm lịch hàng năm.

Bài văn khấn bà chúa Xứ Châu Đốc​

Hương tử con lễ bạc tâm thành, cúi đầu thành tâm kính lễ Bà Chúa Sứ.
Cúi xin được phù hộ độ trì. Hương tử con là: Ngụ tại:….
Ngày hôm nay là Ngày….. Tháng….. Năm.
Con sắm sửa kim ngân, hương hoa, lễ vật chí thiết một lòng thành tâm dâng lễ, sám hối cầu xin phù hộ cho hương tử con được: gia quyến bình an, cầu tài đắc tài, cầu lộc đắc lộc, bách sự cầu được như ý. ……. (Muốn gì cầu xin) Hương tử con lễ bạc tâm thành, cúi đầu thành tâm kính lễ Bà Chúa Sứ, cúi xin được phù hộ độ trì.
cách cúng trả lễ chùa bà châu đốc

Cách sắm lễ miếu bà chúa Xứ núi Sam​

Để cúng khấn bà chúa xứ núi Sam, gia chủ cần chuẩn bị một số đồ lễ vật. Theo đó, những đồ lễ vật này cụ thể như sau:
Mâm trái cây ngũ quảHương, hoa tươiĐèn cầyHũ gạo, hũ muốiTrà, rượu trắngBánh kẹo, trầu cau tươiXôi chè, bánh baoHeo quay nguyên con (1 con)
Trong số tất cả các đồ lễ cúng khấn bà chúa xứ núi Sam này thì lễ vật trang trọng nhất đó chính là heo quay nguyên con. Bên cạnh đó, theo như quan niệm trong thờ cúng cũng như phong tục tập quán ở nhiều nơi thì heo quay dùng để cúng phải được cắm một con dao nhỏ ở ngay sống lưng.

Cách xin lộc, xin xăm miếu bà chúa Xứ Châu Đốc​

Gần như bất cứ ai lên bà chúa xứ Châu Đốc đều xin về một bao lì xì về và đó được xem là bao lì xì lộc, mang lại nhiều may mắn cho chủ nhân sở hữu. Theo đó, các bạn sẽ sử dụng lộc này của bà chúa xứ Châu Đốc đúng cách như sau:
Khi rước lộc về nhà, gia chủ cần phải thực hiện bước thỉnh lộc bà chúa xứ lên một cái đĩa. Tiếp đó, để 4 ly nước suối kế bên và lần lượt cầm lên từng ly để cầu khấn với mục đích để cung nghinh bà về cư gia. Với cách thỉnh lộc này, sau mỗi ly nước khấn xong, gia chủ sẽ đem đổ ra 1 góc nhà, 4 ly tương đương với 4 góc nhà.Sau đó gia chủ sẽ đặt lộc này của bà chúa xứ lên bàn thờ ở Mẹ Quan Âm và lưu ý không nên đặt ở bàn thờ Ông địa như các gia đình thường làm. Bởi trong quan niệm thờ cúng, tâm linh, điều này có ý nghĩa khinh thường, thiếu tôn trọng đối với bà chúa xứ Châu Đốc.
Đặc biệt, khi đã đặt lộc lên bàn thờ Quan Âm, gia chủ phải thực hiện đúng theo phong tục 9 ngày thay nước và 3 ngày thay trầu cau tươi 1 lần, không được để quá số ngày theo quy định này.Cùng với đó, gia chủ cần thường xuyên khấn bá bà chúa xứ để cầu xin sự phù hộ độ trì, che chở cho chính gia chủ cũng như các thành viên trong gia đình.Nếu muốn hóa lộc của bà chúa xứ Châu Đốc, gia chủ nên chọn hóa vào ngày 23 âm lịch.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
Em toàn gửi mấy bãi trong nhà đối diện bưu điện, ngay chỗ quán bán hủ tíu.

Và TUYỆT ĐỐI KHÔNG nhờ hay mua bất cứ thứ gì tới lễ cúng hết, tất cả đều đem theo ở nhà và tự xách. Nếu thiếu gì thì có thể hỏi nhờ mấy anh bảo vệ ở trong miều Bà, rất dễ thương và nhiệt tình.

Dân ở đây em thấy vẫn còn hiền lành lắm vì hưởng lộc bà mới có miếng ăn, chắc đám nhóc này ở đâu dạt về mới làm ăn kiểu này.

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
fly_us nói:

Và TUYỆT ĐỐI KHÔNG nhờ hay mua bất cứ thứ gì tới lễ cúng hết, tất cả đều đem theo ở nhà và tự xách. Nếu thiếu gì thì có thể hỏi nhờ mấy anh bảo vệ ở trong miều Bà, rất dễ thương và nhiệt tình.

Dân ở đây em thấy vẫn còn hiền lành lắm vì hưởng lộc bà mới có miếng ăn, chắc đám nhóc này ở đâu dạt về mới làm ăn kiểu này.
+ Tôi cũng y chang bác (cái phần tô đậm).
+ Ngoài ra tôi quan niệm chuyện tâm linh là do lòng mình hướng đến, nên tôi chọn cách cúng hiện kim, không sắm lễ. Kể cả nhang tôi cũng lấy tại chỗ và thắp đúng 3 cây, 1 chỗ, cho dù vẫn viếng lạy tất cả các bàn thờ,
+ Cái tệ nạn buôn lọc bán lừa, chặt chém thì đã thành 1 thứ " văn..g hoá" ở tất cả các điểm du lịch và hành hương trên toàn quốc rồi, là "đặc sản" VN rồi.

Hạng D
2/2/12
1.080
1.488
113
Mars
Cám ơn bác chủ cảnh báo. Mấy khu du lịch lừa đảo rất nhiều. Rất dễ sập bẫy tụi nó.

Mà bác chủ sửa lại tí, tháng 9/2014 chưa tới bác ạ.:p

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Tất cả các khu du lịch trên toàn cõi VN đều có tình trạng này,tốt nhất là không mua bán gì tại chỗ vì trong siêu thị đều có sẵn.Di chuyển thì cứ taxi hãng lớn mà đi chứ đừng xích lô,xe ôm là...ân hận.

Hạng B2
30/10/13
201
182
43
ztrummuz nói:
Cám ơn bác chủ cảnh báo. Mấy khu du lịch lừa đảo rất nhiều. Rất dễ sập bẫy tụi nó.

wow em xin lỗi em đánh sót chữ 9/2013
nói chung, các bác nói đúng không mua bất cứ thứ gì tại đó
nhưng dịch vụ bưng thuê em cần (do nặng và đau lưng)
thì học thêm kinh nghiệm này
nó tuồn nhang vào đồ lễ của mình và đánh lạc hướng mình bằng
sự thân thiện (giả tạo) từ đầu với lại tụi nó cũng nhỏ thiếu niên mình không đề phòng
Nếu mình viết theo văn phong của sách du lich Lonely Planet thì có thể viết như sau"
Chùa Bà CĐ, khi đến ngã 3 quay đầu, nếu bạn
- gửi xe bên trái (BĐ Núi Sam), chuyến đi của bạn thành bực mình
- gửi xe bên phải (trong nhà), chuyến đi của bạn ok
hehe

hôm nọ em đọc trên diễn đàn bác nào chia xẻ kinh nghiệm
cũng khá bất ngờ và đáng ghi nhớ: viết sớ giúp (nhứt là khi mua trầu cau)
sau đó bị đòi tiền gạo muối nhang giá cắt cổ do đã ghi
các món đó vào sớ và sớ đã hóa vàng hix...

-----
đói ăn rau, đau uống thuốc, ham muốn thì thỏa mãn
cao thủ bá đạo ở khắp nơi sẵn sàng truyền dạy ta
kinh nghiệm hành tẩu nhanh nhất bằng liệu pháp sốc!

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
Hoang MCG nói:
ztrummuz nói:

sự thân thiện (giả tạo) từ đầu với lại tụi nó cũng nhỏ thiếu niên mình không đề phòng
Nếu mình viết theo văn phong của sách du lich Lonely Planet thì có thể viết như sau"
hehe

-----
Em thì khác bác. Làm dịch vụ thì nếu có hàng quán, người bán là người lớn tuổi chào mời em còn tin, còn gặp nhóc nhóc thì em ko bao giờ dính vô vì đám này nó hung hăng và chưa biết sợ là gì nên dễ manh động lắm.

Hạng C
2/2/09
617
36
28
Hoang MCG nói:
ztrummuz nói:

hehe

-----

Phải kiên quyết nói KHÔNG với tập đoàn cò kéo, NHANG, ĐÈN, MUỐI GẠO, HEO, CHIM CHÓC, HOA QUẢ.

Hạng C
6/8/07
590
3.682
93
canthi_td nói:
fly_us nói:

+ Ngoài ra tôi quan niệm chuyện tâm linh là do lòng mình hướng đến, nên tôi chọn cách cúng hiện kim, không sắm lễ. Kể cả nhang tôi cũng lấy tại chỗ và thắp đúng 3 cây, 1 chỗ, cho dù vẫn viếng lạy tất cả các bàn thờ,
+ Cái tệ nạn buôn lọc bán lừa, chặt chém thì đã thành 1 thứ " văn..g hoá" ở tất cả các điểm du lịch và hành hương trên toàn quốc rồi, là "đặc sản" VN rồi.
Những tệ nạn thế này đã tồn tại từ lâu ở khu vực chùa Bà, ko hiểu sao chính quyền địa phương vẫn chưa giải quyết dc. Vậy nên các bác tự bảo vệ bản thân mình thôi. Đồng ý với ý kiến của 1 số bác khuyến cáo là TUYỆT ĐỐI KO MUA BẤT CỨ THỨ GÌ XUNG QUANH CHÙA (kể cả nhanh đèn, giấy áo, ...).
Đi cúng Bà là do tâm linh của mình nên các bác cứ đi tay ko vô thẳng chùa, nhang có sẵn để đốt lun. Nếu có đi oto thì gửi xe ở bãi phía ngoài đường tránh, đi bộ vô hoặc đi xe lôi, chứ gửi ở mấy nhà xung quanh chùa thì cũng bị gài nhìu thứ..... Đặc biệt là có 1 đội quân phía cổng sau hay dúi dúi "lộc bà" vào tay mình, tuyệt đối ko nên cầm vì sau đó sẽ bị quay lại đòi tiền......

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
Steven_Civic nói:
canthi_td nói:
fly_us nói:

Những tệ nạn thế này đã tồn tại từ lâu ở khu vực chùa Bà, ko hiểu sao chính quyền địa phương vẫn chưa giải quyết dc. Vậy nên các bác tự bảo vệ bản thân mình thôi. Đồng ý với ý kiến của 1 số bác khuyến cáo là TUYỆT ĐỐI KO MUA BẤT CỨ THỨ GÌ XUNG QUANH CHÙA (kể cả nhanh đèn, giấy áo, ...).
Đi cúng Bà là do tâm linh của mình nên các bác cứ đi tay ko vô thẳng chùa, nhang có sẵn để đốt lun. Nếu có đi oto thì gửi xe ở bãi phía ngoài đường tránh, đi bộ vô hoặc đi xe lôi, chứ gửi ở mấy nhà xung quanh chùa thì cũng bị gài nhìu thứ..... Đặc biệt là có 1 đội quân phía cổng sau hay dúi dúi "lộc bà" vào tay mình, tuyệt đối ko nên cầm vì sau đó sẽ bị quay lại đòi tiền......
Lộc bà được phát miễn phí trong chùa, tủy hỉ bỏ thùng cúng dường.

Đợt mẹ em mới đi cũng bị dúi vụ này, em kéo đi ko cho cầm.