Hạng B2
15/5/19
116
547
94
Chuyến du lịch Lý Sơn - Quảng Ngãi

Chào các bác, lần đầu ngoi lên phần du lịch viết về chuyến đi Lý Sơn đáng nhớ đã lâu, hôm nay lục hình nhớ quá nên tiện thể nhớ gì thì review cho các bác luôn. Bắt đầu luôn thôi các bác.

Ra Quãng Ngãi thì có nhiều cách lắm, xe khách, máy bay hay phượt gì đó trên mạng đã chỉ đủ. E từ thành phố ra QN cũng không khó khăn gì cho lắm, giá vé xe hay máy bay nếu đi đúng dịp cũng không quá cao.

Đây là hành trình em từ trong đất liền lên tàu qua đảo Lý Sơn.

Ra đảo thì chỉ có thể bắt tàu đi tại cảng Sa kì thôi, Tại cảng nhà nghỉ khách sạn, hàng quán đầy đủ các bác tha hồ chọn. Cũng không lo hết chỗ đâu ạ. Em đã quyết định ra Lý Sơn chơi luôn nên không tá túc lại cảng Sa Kỳ, ở Lý Sơn em đã đặt 1 nhà nghỉ - ở đây chủ yếu các chủ nhà nghỉ, nhà trọ sẽ có dịch vụ đặt xe, đặt vé tàu, đầy đủ hết... Nên vé ra đảo em cũng đã được chủ nhà nghỉ đặt trước. Lúc em đi thì vé tàu ra đảo là 130k/người. Lúc qua thì xuất trình CMND.

Sau đó thì ngồi tàu 30 phút ra đảo, em nói trước gia đình các bác có ai say sóng thì nên cẩn thận đoạn này. Em thuộc dạng người không say sóng thế mà bị nhét xuống dưới hầm suýt ói mấy lần.

Đây là khi chúng em đến đảo đây các bác, mùa em đi là mùa du lịch khách khá đông nên có lực lượng công an để đảm bảo trật tự

Sau đó thì bọn em về nhà nghỉ, em thuê dựa trên review ở các nhóm du lịch, nhưng bên trong nhà nghỉ khá nhỏ cả nhóm chui vô thì hơi chật, được cái chủ trọ khá nhiệt tình. Sau đó thì cô chủ trọ thuê xe máy cho cả nhóm tự lái. Với giá 200k/ chiếc trong 1 ngày rưỡi họ sẽ đổ xăng luôn cho mình.

Nghỉ ngơi thoải mái thì buổi chiều chúng em đi vòng quanh ngắm đảo, phải gọi là cảnh đẹp đáng đồng tiền bát gạo, dưới đây là hình ảnh chúng em đi một vài nơi trên đảo
Sau đó tụi em bắt đầu ghé chùa Đục, trước chùa có quán gửi xe miễn phí.

Đây là tượng phật trong chùa. Phía sau tụi em còn leo lên cao nữa mà khúc này không có chụp hình.

Sau đó tụi em lóc cóc chạy xe đến chùa hang, phải nói là đường khó chạy, vừa dốc vừa ổ gà ổ vịt khắp nơi, nhưng được cái là cảnh khá thanh bình, ruộng xung quanh bà con đang trồng lạc và tỏi nhìn khá mướt mắt.

Đây là ruộng tỏi của bà con, chỗ này gần chùa hang rồi.

Tụi em ngồi chơi ở mõm đá và chụp hình, đến đúng lúc hoàng hôn nên đẹp lắm.

Còn cố gắng làm một tấm xịn.

Sau đó thì cả đém kéo nhau vào chợ đêm ăn uống, chợ khá tấp nập, nhìn hải sản cũng thích. Giá cũng khá oke, tầm 1 triệu rưỡi là một nhóm 4-5 người ăn uống thoải mái rồi.

Bạn trong đoàn người miền núi lần đầu thấy con ốc như này. :D:D

Sau đó thì cả nhóm về nhà nghỉ đánh 1 giấc mộng, để hôm sau đến với hành trình qua Đảo Bé chơi các bác ạ. Đây mới là nơi đáng nhớ nhất trong suốt hành trình. Đã đến Lý Sơn thì phải ra Đảo Bé, quả không sai.

Sau đó cả nhóm mua vé cano đi qua Đảo Bé, mùa du lịch nên khá đông nhưng cano chạy liên tục nên không phải đợi quá lâu, nếu lâu quá vô quán kế bên làm ly nước mía 5k cho đỡ nắng.

À đoạn này các bác gửi xe máy lại ngay cảng luôn nhé. gửi miễn phí hoànn toàn và điều đặc biệt là không có ai canh mà xe cũng chả mất.

Sau đó cả nhóm lên cano

Đây là lúc cả nhóm ngồi trên cano, ngồi tầm 15p ngắm biển cực đã, biển Lý Sơn nổi tiếng sạch rồi nên không có gì phải bàn cãi về độ xanh như ngọc của biển.

Đây là khi cả nhóm đã tới Đảo Bé, phải gọi là kinh ngạc vì độ đẹp của nơi đây, nước trông thấy đáy, không 1 cọng rác, biển xa tít tắp mà xanh mướt. Em chụp bức này bằng cam thường iphone X các bác ạ, không chỉnh sửa. Ở ngoài đẹp cũng y như vậy.

Sau đó đi bộ vào trong đảo thôi, đảo không lớn đi bộ vừa tham quan chụp ảnh cũng tầm 20 phút thôi. Có dịch vụ chở đến bãi tắm ngắm san hô luôn nhưng cả nhóm quyết định đi bộ qua để ngắm cảnh. Thực ra đoạn này hơi sai lầm vì cảnh cũng không đẹp lắm, vừa nắng. Nếu các bác có đi e khuyên các bác nên đi xe người ta chở tới.

Đi bộ 1 đường thẳng thì cũng tới khu tắm và lặn ngắm san hô. Phải nói là đẹp, đẹp mê li.

Nhóm chúng em ăn ở đây 1 bàn, bên này em thấy còn rẻ hơn bên Lý Sơn, các quán ở đây không chèo kéo khách mà cũng cực nhiệt tình. Ăn xong cả nhóm quyết định đi lặn ngắm san hô

Sau đó thì mua vé đi lặn ngắm san hô các bác ạ, hồi đó e mua vé 120k/người, ở đó sẽ có từng loại thuyền thúng, tuỳ vào nhóm người các bác đi bao nhiêu người thì thuyền thúng sẽ to rộng như vậy.

Nước trong, nắng và biển đẹp, cực kì thích.

Ngắm san hô thì tuỳ loại vé, hồi đó chúng em mua 120k/ng là đi ngắm ở chỗ xa bờ, càng xa san hô càng đẹp, vé ở gần thì e không nhớ do không để ý. Em ngắm ở xa lâu lâu còn thấy cá lượn trước mặt. Lặn tầm 1 tiếng thì lên được rồi, ngâm lâu dưới biển cũng không ổn.

đó thì cả nhóm lên tắm rửa, chụp hình. Nước ngọt ở đây phải mua 20k/thùng nước 20 lít. Mỗi người 1 thùng là oke đó các bác, xối sơ qua người rồi về đảo lớn tắm lại.:D
sau đó cả nhóm kéo nhau qua chụp choẹt các thứ.

Đây là những chiếc thúng sẽ mang các bác đi ngắm san hô đó

Lại phải khen đẹp, ngoài đẹp ra thì không nói được gì.

Sau đó thì cả nhóm quay lại bãi biển để đón cano về đảo lớn, về tới đảo lớn cả nhóm hớn hở qua cổng tò vò chụp hình mặt trời lặn, nhưng đúng mùa du lịch có khác.
Người ta xếp hàng đợi chụp hình 1 hàng dài các bác ạ. Nản quá nên đứng phía trên chụp luôn hình cũng xịn xò lắm

Sau đó thì về nhà nghỉ ngủ, nghỉ, ăn tối rồi về lại xì phố thôi các bác ạ

Đúc kết lại chuyến đi em thấy khá vui, ổn, cảnh đẹp đáng đồng tiền bát gạo. Biển còn cảm giác hoang sơ chưa có các ông lớn về du lịch khai phá nên khá thích. Nước trong thấy cả đáy. Người dân thì vui vẻ hồ hởi và mến khách.

Tổng chi phí em đi chuyến này không tính phương tiện đi ra đi vô Quãng Ngãi thì tầm 2 Triệu là ăn uống ngập mặt rồi đấy các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/1/16
1.103
755
113
Sẽ cố gắng sắp xếp để đến đây tham quan 1 chuyến. Thanks đã chia sẻ.

Hạng B1
14/3/18
66
65
21
35
Nghĩ đến say sóng lại ớn, trước mình đi vào tháng 4 ngoài cảnh rất đẹp ra thì hơi ít đồ ăn

Hạng B2
5/6/14
194
92
28
31
Quê em đấy mấy bác, nhưng ngày trước ít rác, nay khác du lịch đông, xả rác nhiều quá em cũng buồn

• Like
Reactions: lvtphong