Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
22/6/13
34
3
8
Chào các Bác,

Nhờ các Bác trên này tư vấn từ mua xe, bây giờ đến mua nhà, em thấy cũng dựa dẫm được chút ít, nay phân vân vấn đề này quá, mong các Bác chỉ giáo.

Vợ chồng em và F1 gần 2 tuổi hiện nay đang ổn định chỗ ở tại một chung cư ngay trung tâm Bình Thạnh, đường D5. Chung cư mới giao nhà đầu năm 2013, chỗ ở hiện nay cũng tốt, vị trí quá đẹp, gần trung tâm, nhà cửa cũng rộng thoáng, toàn khu an toàn, sạch đẹp, dân trí cao, phí QL 6,000/m2, nói chung không có gì chê trách cả.

Khổ nỗi em mắc bệnh không an cư, ở một thời gian lại muốn chuyển đổi cho rộng hơn, nhiều tiện ích hơn. Nhà em đang ở 82m2, lầu cao, các phòng đều có view nhìn ra sông SG đẹp lung linh. Nhưng giờ em lại muốn đi xa hơn sang quận 2, phải thêm cả 5-6 km mỗi khi đi làm chứ không ít. Diện tích lớn hơn, nhiều tiện ích hơn, kèm theo đó là phí QL phải gấp 3.

Em đang phân vân giữa hai lựa chọn:
1. Thảo Điền pearl: đã nhờ các Bác trên này tìm hàng thứ cấp nhưng hổng có. Vị trí đẹp, tiện ích đầy đủ nhưng thiết kế chưa được như ý lắm. Toàn khu này nhìn như khách sạn cao cấp.
2. Estella: đi xa hơn Thảo Điền Pearl nhưng thiết kế không có gì phàn nàn (căn 121m2), không có trung tâm thương mại như TDP nhưng ăn ké Cantavil bên cạnh được. Toàn khu này thì nhìn như resort. Hàng bên này thứ cấp cũng nhiều nhưng giá tốt chỉ có 96m2, 104m2, mà em ko thích thiết kế của hai diện tích này lắm.

Và cả hai khu trên thì nhà em chỉ đủ tiền đu tầng thấp thôi, không thể có river view tầng cao đẹp lung linh như nhà em đang ở.

Gía của cả hai khu q2 trên thì đều gấp đôi nhà em đang ở hết, nên coi như phải đầu tư gấp đôi để có diện tích rộng hơn, nhiều tiện ích hơn, nhưng đi xa hơn, chi phí sống cao hơn.

Nếu là các Bác, các Bác có đầu tư không ạh? Em vẫn thích rộng, nhưng có xứng đáng để đầu tư gấp đôi không Bác? Nếu được thì để em đẩy căn D5 đi gấp. Mà sao không thấy có thớt nào đề cập đến chung cư em đang ở nhỉ, Phú Đạt D5? Nguyễn Cửu Vân, Mỹ Đức đều có thớt mà Phú Đạt này chưa có hen, em ở thấy cũng được, giờ mà bán đi cũng thấy lưu luyến.

Cám ơn các Bác. Ah, bác nào có Estella 121 m2, giá tốt thanh toán 2 năm pm em nhé.

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Bác xem tiện ích mình có nhiều thời gian xài không đã nhé. Như em, sáng sớm dậy sớm (5h30) làm được chút tennis là phải về đưa con đi học. Sau đó thì về đi làm. Chiều tối về ăn xong lo dạy con học, xong cũng 9-10h. Leo giường nằm ngủ lấy sức mai chiến tiếp. Trong tuần 5 ngày đều như vắt chanh. Cuối tuần về quê chơi với ông bà già ko thì cũng ra VT hay đi đâu đó với bạn bè. Chắc mấy cái hồ bơi, tiện ích chỉ mỗi osin nhà em là có thời gian xài thôi.
Theo như mô tả của bác thì bác nên ở chỗ hiện tại, đi làm tiện. Mai mốt con học cũng tiện vì có trường tiểu học Hồng Hà ngay hàng xanh cũng rất tốt. Chi phí ko quá cao. Sạch sẽ an ninh là ok rồi bác.
Còn dư tiền ra Q9 hay Thủ Đức kiếm cái nhà cấp 4 nào thấy ok, mua cho thuê bảo toàn tiền, vừa có tiền cho thuê hàng tháng đổ xăng cuối tuần vi vu.

Tập Lái
29/8/13
39
0
0
sites.google.com
manchestervn nói:
Bác xem tiện ích mình có nhiều thời gian xài không đã nhé. Như em, sáng sớm dậy sớm (5h30) làm được chút tennis là phải về đưa con đi học. Sau đó thì về đi làm. Chiều tối về ăn xong lo dạy con học, xong cũng 9-10h. Leo giường nằm ngủ lấy sức mai chiến tiếp. Trong tuần 5 ngày đều như vắt chanh. Cuối tuần về quê chơi với ông bà già ko thì cũng ra VT hay đi đâu đó với bạn bè. Chắc mấy cái hồ bơi, tiện ích chỉ mỗi osin nhà em là có thời gian xài thôi.
Theo như mô tả của bác thì bác nên ở chỗ hiện tại, đi làm tiện. Mai mốt con học cũng tiện vì có trường tiểu học Hồng Hà ngay hàng xanh cũng rất tốt. Chi phí ko quá cao. Sạch sẽ an ninh là ok rồi bác.
Còn dư tiền ra Q9 hay Thủ Đức kiếm cái nhà cấp 4 nào thấy ok, mua cho thuê bảo toàn tiền, vừa có tiền cho thuê hàng tháng đổ xăng cuối tuần vi vu.
Em thích ý kiến bác manchestervn

Tập Lái
22/6/13
34
3
8
canhosaigon99 nói:
vào estella ở cái gì cũng phải trả tiền, bác kiếm căn 131 imperia ở thoải mái hơn
ps: ý kiến riêng thôi nhé

Estella cũng chỉ đóng phí QL một cục rồi xài tất cả tiện ích bác ơi, chỉ phải trả thêm tiền cho vợ hai của ox có chỗ dưới hầm thôi ạh.
Em ko thích thiết kế của Imperia, chứ giá bên đó cũng tạm được.

Tập Lái
22/6/13
34
3
8
thegioicanho nói:
Estella: 124m2 lầu 3 view công viên 3toi9; lầu 16 view hồ bơi 4toi2 có nội thất.
Bác đc giá thì pm em.

Em chưa đủ trình để được pm bác ơi, nên mấy cái pm của Bác, em nhận được mà hổng có reply được.

Gía trên là tiền tươi thóc thật hả Bác, không phải chương trình 2 năm từ CĐT phải ko? Gía tiền tươi có căn view công viên tốt hơn nhưng em phải ủn được căn hộ bên Phú Đạt thì mới đủ tiền tươi. Chương trình 2 năm thì bên Phú đạt em từ từ bán cũng được. Tưởng có bác sale nào có giá 2 năm mà tốt hơn CDT nữa thì em nhờ.

Tập Lái
22/6/13
34
3
8
manchestervn nói:

Bác nói trúng tâm lý em, lại có cách xử lý tiền nhàn rỗi hay quá. Căn bản ở Phú Đạt quá tiện nên em lăn tăn. Qua khu cao cấp hơn thì em chắc cũng chỉ vào xông hơi được dăm ba phút mỗi tuần, chứ hồ bơi chủ yếu phục vụ ông chủ nhỏ nhà em là chính. Nhưng nếu có thêm một em bé nữa thì nhà đang ở sẽ trở nên chật chội hơn, em nghĩ thế nên giờ phải chuẩn bị.
Tiền thì ít mà cái gì cũng muốn nên suy tính hoài. Dù sao cũng cám ơn Bác cho thêm một ý kiến để em cân đo đong đếm.

Status
Không mở trả lời sau này.