Tập Lái
10/6/18
0
1
0
35
Chào các anh chị.
Hôm qua mình được 1 bạn sale dẫn đi xem nhà đang xây ở hẽm xe hơi đường Nguyễn Bình, Nhà bè gần ngã tư Nguyễn Bình - Lê Văn Lương. Nhà mới đổ xong tấm sàn lầu 1 khoảng 3-4 tháng nữa thì xong nhà, diện tích 79m2 bao gồm sân trước 1,2x5m, trệt 4,5x5m, lầu 1,2 5,1x5m. 5 nhà chung 1 sổ. nhà bàn giao sổ hồng. mình rất thích thiết kế của căn nhà này vì mình đi xem cũng nhiều nhà rồi mà không có cái nào có phòng ngủ rộng như cái này nó rộng hơn 16m2. Mình chỉ không biết giá như vậy có được không và mua đồng sở hữu có an toàn không. mình đi xem cũng nhiều nhà ở Nhà Bè rồi toàn cỡ 1,5- 1,8 tỷ cũng sổ chung.
Rất mong nhận được ý kiến của các anh chị vị đây là lần đầu tiên mình đi mua nhà.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Sổ chung mà có ghi tên bác chủ trên sổ hồng thì cũng tạm đc- Luật dân sự gọi là sở hữu chung theo phần (tất nhiên vẫn có chút bất tiện khi thực hiện các quyền của người sở hữu như thế chấp ,cầm cố, góp vốn hay để thừa kế, chuyển nhượng). Gía thì ko rành khu vực này nên ko bình luận

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: dangdz and Tammy14
Hạng B2
12/2/11
106
194
48
PAC Xanh cho hỏi, truong hợp này, moi người 1 sổ, còn giấy thuế trước bạ chỉ 1 phải ko? Neu muốn chuyển nhượng thì có cần giấy thue trc bạ cũ ko? Thanks PAC nhe

Tập Lái
30/4/18
10
95
13
42
Nhà đồng sở hữu khi bác muốn bán , nhưng người đứng tên chung sổ không đồng ý bán , phiền phức lắm
nếu bác thì đồng ý thi mua , riêng mình thì không mua loại nhà này

• Like
Reactions: thuto1
Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
PAC Xanh cho hỏi, truong hợp này, moi người 1 sổ, còn giấy thuế trước bạ chỉ 1 phải ko? Neu muốn chuyển nhượng thì có cần giấy thue trc bạ cũ ko? Thanks PAC nhe
Mỗi người có riêng 1 sổ (số seri sổ khác nhau) nhưng ghi đủ tên tất cả mọi người. Trước bạ thì mình ko rành vụ trước bạ riêng hay chung 1 tờ, bác hỏi bên thuế ...khi chuyển nhượng đương nhiên phải đưa trước bạ cũ theo quy định về hồ sơ chuyển nhượng

• Like
Reactions: dangdz
Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Mình nhớ mãi có 1 cao thu nhà đất nói là cái dại nhất của Ng đi mua nhà là mua nhà sổ chung đó bác, khi bác cần bán lại thì ... thôi rồi. Mình biết một vài người sau khi mua sổ chung thì phát sinh một số vấn đề nên rút lui và quyết tam tìm sổ riêng du nhà nhỏ xíu, xấu xí hơn nhiều. Vậy là lời Bác dạy năm nào vẫn luôn đúng “ko có gì quý hơn độc lập tự do”! Xin lỗi bác chủ mình ko có y gì nhé chỉ là chia sẽ quan điểm cá nhân thoi. Về giá bác hỏi thì khu vực đó vậy là theo giá thị trường roi đó bác! Chúc bác may mắn!

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Bán vẫn bán đc mà đôi khi gặp ông sở hữu chung xích mích thì khổ làm gì chẳng đc
He he muốn ký khi bán thí ko khó, cứ cho tiền cafe thoi. Mà tiền này thì theo quan hệ nhé. Phải cái thằng cha lầy lội mất dạy thì 50-70tr mới ký là Bt nhé bác! Ko thì khỏi bán thoi! Tất nhiên nếu là hàng xóm đàng hoàng thân thiện thì ko có vấn đề gì. Thế mới nói là hên xui lắm đó!

Hạng C
22/2/11
698
7.526
93
Sài Gòn
thật ra với tầm tiền đó, và nhu cầu của bác là để ở, có đất + nhà xây sẵn thì sổ chung vẫn là điều có thể chấp nhận được. Vì tầm tiền đó kiếm đất riêng méo mó xấu xí ở nhà bè cũng khó. Nếu định mua thì xem kỹ chất lượng xây dựng và kiếm nhà nào càng ít người chung sổ càng tốt. Lý tưởng là 2-3 căn 1 sổ thôi, chứ 7-8 căn hơi mệt. Mua sổ chung thì cố gắng giao lưu với hàng xóm chung sổ để có việc cần ký tá họ đi ký cho mình. Khi họ cần ký mình cũng vui vẻ nhiệt tình là ok.

Hoặc 1 giải pháp nữa là bác chịu khó chạy theo đường Lê văn Lương xuống phía dưới một chút, qua cầu Rạch dơi đến Long Hậu thuộc Long An giáp nhà bè. Khu này tầm 8xx tr/ lô 5x-6x m2, đường 6m, phần tiền còn lại bác xây nhà lên rộng rãi hơn mà lại có sổ riêng.

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
thật ra với tầm tiền đó, và nhu cầu của bác là để ở, có đất + nhà xây sẵn thì sổ chung vẫn là điều có thể chấp nhận được. Vì tầm tiền đó kiếm đất riêng méo mó xấu xí ở nhà bè cũng khó. Nếu định mua thì xem kỹ chất lượng xây dựng và kiếm nhà nào càng ít người chung sổ càng tốt. Lý tưởng là 2-3 căn 1 sổ thôi, chứ 7-8 căn hơi mệt. Mua sổ chung thì cố gắng giao lưu với hàng xóm chung sổ để có việc cần ký tá họ đi ký cho mình. Khi họ cần ký mình cũng vui vẻ nhiệt tình là ok.

Hoặc 1 giải pháp nữa là bác chịu khó chạy theo đường Lê văn Lương xuống phía dưới một chút, qua cầu Rạch dơi đến Long Hậu thuộc Long An giáp nhà bè. Khu này tầm 8xx tr/ lô 5x-6x m2, đường 6m, phần tiền còn lại bác xây nhà lên rộng rãi hơn mà lại có sổ riêng.
Ha ha sao mình cứ lộn hoài cái cầu Rạch Tôm với Rạch Dơi, giờ nhờ cao thủ selene chỉ giáo mới nhớ được là Rạch Dơi là biên giới giữa LÀ và SG khúc đó. PA của bạn đưa ra mình thấy rất khả thi và an toàn cho bác chủ.