Tập Lái
11/9/17
0
4
2
33
Mình năm nay 27t, sống ở SG, một quận sát trung tâm quận 1 (5-7 phút đi xe máy) từ lớn đến bé. Nay sau 5 năm đi làm, mình tích góp được 4 tỷ và đang muốn mua một căn nhà phố gần cha mẹ để tiện đi lại, chăm sóc và trông nhà do mình đi làm thường xuyên ko ở nhà và để dành cưới vợ ở riêng - tầm 1 năm nữa. Đang có ý định mua nhà có giá 5,5 tỷ (thiếu 1,5 tỷ~25% giá trị căn nhà). Nhà phố 40m vuông, xây 4,5 tấm, xe hơi vào tận nhà. Nhà xây mới hoàn toàn. Mục đích để ở.

Mình thu nhập từ 25tr~60tr/tháng tùy tháng đã trừ tiền sinh hoạt phí và một ít gởi ba mẹ tiêu xài, định mua và thế chấp chính căn nhà mình mua cho VCB để vay ngân hàng 1,5 tỷ trong vòng 15 năm, thì tính ra mỗi tháng góp 1x triệu. Nhưng nếu mọi thứ thu nhập suôn sẻ thì mất tầm 3-4 năm mình trả xong tiền vay trước hạn. Vấn đề là 4tỷ là sạch sành sanh những gì mình có tiền tươi. Thì mọi người nghĩ có nên vay để thỏa mơ ước có nhà trước khi có vợ và từ từ trả nợ =)) như mình không? Mình muốn tự mình trả không phải trông chờ vào ai cả.

Những mối quan tâm và lo lắng:
1. Chưa bao giờ vay mượn =>> lo lắng không trả nổi
2. Dồn hết tiền vào một căn nhà (nhà, quận trung tâm) liệu có đáng?
3. Tình huống xuất nhất không trả nổi thì bán nhà => biên độ lời nhà đất có thật sự lên?
(cá nhân mình quan sát được nhà phố quận này ở SG tăng chóng mặt, mới gần 2 năm mà nhà đã lên 10-15% và sang tên đã 2-3 lần, họ mua đi bán lại liên tục)
4. Với khả năng tài chính như vậy thì có quan tham vọng hay không? Vì mình nói trẻ thì cũng trẻ nói già thì cũng già mới đi làm được 5 năm thôi kinh nghiệm sống trải nghiệm chỉ mỗi lưng chừng.

Mong mọi người giúp đỡ tư vấn nhiệt tình, thông não mình cho khôn ra tí :). Cám ơn các bác!!!

• Like
Reactions: vphat28
Hạng C
16/3/14
578
695
143
Ko nên dồn hết tiền vào cái nhà...mấy thằng bạn mình dc ông bà già cho cái nhà 5-7 tỷ ở nhưng lương 7-10tr/thang thấy sống kham khổ hơn sinh viên chút. Giờ bỏ 5 tỷ cũng chỉ để cái chuồng cu 40m2 trong hẻm thì hơi phí vì lại đi cày sống ăn lương theo tháng và trả nợ do hết vốn.

Tùy bạn quyết định nếu 25-60tr/tháng là đủ ẹnjoy thì cứ mua nhà, ổn định và chờ giá nhà tăng. Thị trường có thể lên có thể xuống, ai biết dc 2017 chính là đỉnh của BDS. Nếu chuyện j rủi ro xảy ra, mất khả năng trả nợ thì lại phải bán. Mà nếu ko bán thì lại sống khổ như mấy ông bạn của mình khi có cái nhà to (ông bà già cho) mà ko có thu nhập để sống thoải mái (vì 7-10tr/tháng).

P/s:Lấy vợ xong thì 2vc + 1 nhóc ở căn cc cũng quá ổn :D

• Like
Reactions: damhao_hn
Tập Lái
20/6/17
24
20
3
Theo em thì vay 25% không phải là vấn đề lớn. Nếu em có số tiền như bác thì có thể tính phương án vừa mua nhà ở vừa mua đầu tư rồi

Tập Lái
20/6/17
24
20
3
Ko nên dồn hết tiền vào cái nhà...mấy thằng bạn mình dc ông bà già cho cái nhà 5-7 tỷ ở nhưng lương 7-10tr/thang thấy sống kham khổ hơn sinh viên chút. Giờ bỏ 5 tỷ cũng chỉ để cái chuồng cu 40m2 trong hẻm thì hơi phí vì lại đi cày sống ăn lương theo tháng và trả nợ do hết vốn.

Tùy bạn quyết định nếu 25-60tr/tháng là đủ ẹnjoy thì cứ mua nhà, ổn định và chờ giá nhà tăng. Thị trường có thể lên có thể xuống, ai biết dc 2017 chính là đỉnh của BDS. Nếu chuyện j rủi ro xảy ra, mất khả năng trả nợ thì lại phải bán. Mà nếu ko bán thì lại sống khổ như mấy ông bạn của mình khi có cái nhà to (ông bà già cho) mà ko có thu nhập để sống thoải mái (vì 7-10tr/tháng).

P/s:Lấy vợ xong thì 2vc + 1 nhóc ở căn cc cũng quá ổn :D
Vậy nên hãy chia rủi ro thành nhiều phần và tận dụng vốn của ngân hàng ạ:)

Hạng D
17/10/11
1.123
10.504
113
Sao không mở khóa Làm giàu không khó, để đủ tiền mua nhà phố Q1 luôn nhề :D

• Like
Reactions: vphat28