Chiều qua, khoảng 17h tôi đang lưu thông trên đường HBT hướng về Chợ Tân Định. Khi đến ngã tư HBT-NTMK thì có một bác taxi của hãng X lưu thông cùng đường HBT nhưng ở bên kia đường theo chiều ngược lại. Bác này muốn rẽ trái từ đường HBT để vào NTMK. Tuy mới chỉ đến ngang tầm vạch dừng đèn đỏ của phía đường bác ấy đang đi nhưng Bác ta đã bật xi nhan nhá đèn, đồng thời rẽ luôn trong khi đó thì xe mình đang ở vị trí quá giữa ngã tư rồi. Bực quá, mình nhấn thêm một xí ga gần như đối đầu với bác ta luôn. Bác này dừng lại nhìn mình chắc là chửi thề. Tuy nhiên mình không nói gì chỉ cầm sẵn cellphone đã lên số của mấy anh xxx để nếu bác này mà xuống gây sự là mình phone liền, bởi lẽ trong trường hợp này bác taxi đi sai luật.
Vẫn biết nhừng nhịn là ok nhưng đôi khi cũng phải cho vậy chú taxi đi ẩu này một bài học để lần sau chừa thói cướp đường vừa phạm luật vừa thể hiện nét không có văn hóa giao thông chút nào!

Hạng C
9/8/07
506
4
18
41
Biết là vậy nhưng các bác ấy có chịu bỏ đâu bác ơi . Bởi vậy mới có chuyện dài nhiều tập về "bus, tải, ben, nơ, tắc (taxi)", nói hoài nói mãi không hết :(.

Hạng D
21/9/10
1.937
11.044
113
ko những taxi mà các tài xế bây giờ hay cướp đường kiểu này lắm.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Văn hóa lái xe kém quá, có lần nghe bác Huy bên ML tuyên bố là ML giáo dục VH lái xe cho hảng Tãi của mình, kết quả là .... chắc mấy bác biết rùi

Hạng F
5/3/10
5.995
31.283
113
Taxi có các lỗi phổ biến như sau: chạy nhanh giành khách, quay đầu bất ngờ, không có khách thì đi chậm (cản trở lưu thông)

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.401
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Sáng nay em đưa con đi thi tốt nghiệp 12 ở HĐ Bùi Thị Xuân, thấy:
- Ta xi thì đậu ngay giữa đường (sát vạch phân tuyến tim đường) xuống khách.
- Ngay cổng trường BTX thì 1 mợ lái Moning số 56S..xx từ ngã tư Tôn Thất Tùng theo Bùi Thị Xuân đến (cổng trường BTX nằm bên TRÁI) mợ ấy tấp luôn qua lề trái, đậu ngược chiều ngay cổng,(cản luôn xe công vụ chở xxx vô trường thi) từ từ bước xuống, hiên ngang mở cửa xe cho con xuống, từ từ mở túi lấy sữa, bánh giao cho con mang theo vô trường, căn dặn vài câu "văn hóa" gì đó ... rồi thản nhiên oai vệ nghênh nghênh lên xe tiến tới theo land trái chạy tiếp về hướng Cống Quỳnh. "Oách xì nái" ghê cơ!

Hạng D
21/6/09
1.810
80
48
TP Mai anh đào
Em hay dừng nhường đường cho người đi bộ qua đường( thường là nhóm đông đông đang đứng trước vạch kẻ dành cho người đi bộ, cả Tây và ta) nhưng đa số họ cứ đứng nhìn em trân trân không chịu đi các bác ơi. Đợi em khoát tay thì họ mới hiểu em nhường đường và nhoẻn miệng cười. Còn các bác xe sau thì bóp còi inh ỏi, có bác chửi em điên. Có người chửi : " Chờ đèn đỏ hả mậy?" mà cái Tp em ở nó không có đèn đỏ mới chết chứ.

Hạng D
5/6/08
1.673
5.623
113
Đồng Nai
Tránh voi chẳng xấu mặt nào, tránh xa bọn taxi, bus cho nó lành các bác, nhường tụi nó cho đỡ mang cục tức vào người.

Hạng B2
27/7/07
253
301
63
Braveman nói:
ko những taxi mà các tài xế bây giờ hay cướp đường kiểu này lắm.

Em thấy câu này chính xác nè. Lái xe ít khi nào chịu ra tới giữa giao lộ mới quẹo mà thường quẹo sớm thậm chí còn cách vạch dừng đèn đỏ mấy chục mét đã quẹo. Điển hình là các pác ấy hay quẹo kiểu này từ Hai Bà Trưng qua Điện Biên Phủ, lâu lâu XXX có hốt nhưng vẫn không hết được vì đôi khi xe biển Xanh nêu gương nên bà con noi theo. Bó tay.