Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
View attachment 2379267

Cái thói đời đèn đỏ còn 5 6 giây là cứ rồ ga lên chạy

Hôm qua ngay ngã tư Tôn Thất Tùng - bệnh viện phụ sản quốc tế, em đang chạy hướng về Lê Lai, em thề lúc đó đèn xanh đèn đỏ hướng e còn tới 5 giây nên em mới rồ ga chạy luôn, vừa vượt chạy lên qua đèn thì hướng bên kia có mấy chiếc xe đứng đầu phi xe chạy ầm ầm, em phanh ga xe gấp lại nhìn quanh tự hỏi 'không biết hồi nãy mình có nhìn lầm đèn không" rồi còn tự vấn nhục mặt vì đang đứng bên trên cả vạch cho người đi bộ.

Lúc này mới nhìn tiếp hướng kia cả top xe vẫn đang dừng đèn đỏ, chỉ có 5 6 chiếc xe vượt hồi vượt thôi. Lúc này mới biết là người ta vượt đèn đỏ khi còn những giây cuối chứ không phải em sai

Em nói em tức, em tức không phải vì em không được chạy mà em tức vì em đang phải dừng xe trên vạch của người đi bộ, ta nói nó nhục, bao nhiêu xe phía sau nhìn mình, trong khi bản thân em không phải người cố vượt, em đi đúng luật. Bình thường cực ghét người cứ chen lên đứng ở vạch người đi bộ giờ mình lại là người như vậy

nói thật, cái kiểu dừng đèn đỏ còn vài giây cứ đòi vượt lên, bấm còi xưa giờ em ghét cực kì, đến hôm nay gặp thì đúng là lạy các thánh. Các anh chạy như đường của các anh, dù đèn đỏ hướng kia người ta có vắng thì cũng nên ý thức. Dừng vài chục giây rồi còn vài giây lại không chờ được. lỡ lúc đó em không phanh kịp lại thì 2 bên bem nhau hay gì trời??

View attachment 2372928
Tại vì lúc học lái, còn 3 giây là Thầy dạy lái bảo sang số cướp đường gùi....nếu không là trễ giờ...rớt thi í....hí hí

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
SG thế cũng thường thôi, nhớ hồi vài năm trước ra thủ đô chơi toàn thấy 9,10 giây là ào lên chạy hết rồi. Bởi vậy chạy xe ở VN là phải cứng, không được giảm tốc hay rà thắng gì cả, đúng luật đúng tốc độ cứ phang tới bến, mà vậy bọn xe máy nó sợ, nó thấy mình đi nhanh nó lại ngoan như cún.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
SG thế cũng thường thôi, nhớ hồi vài năm trước ra thủ đô chơi toàn thấy 9,10 giây là ào lên chạy hết rồi. Bởi vậy chạy xe ở VN là phải cứng, không được giảm tốc hay rà thắng gì cả, đúng luật đúng tốc độ cứ phang tới bến, mà vậy bọn xe máy nó sợ, nó thấy mình đi nhanh nó lại ngoan như cún.

Hạng B2
2/3/11
262
171
58
Theo em quan sát có khoảng 30% loại người như thế đang làm rối loạn GT.
Một bên thì cố vượt đèn vàng còn một bên thì như Bác chủ nêu, nhưng họ ít choảng nhau mà lại hay choảng người đi đúng?
E nghĩ nhiều hơn 30%

• Like
Reactions: ttqui2005
Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Cứ toàn trông mong vào người tham gia giao thông đề làm gì? Cứ hỏi tại so họ không đợi thêm mấy giây nữa? Cứ hỏi tại sao họ lại chen lấn? Cứ nói họ sao lại thiếu ý thức...
Ý thức hay ko là do luật mà ra cả, luật nghiêm thì thằng nào dám vượt? Vậy mà cứ suốt ngày đổ lỗi cho họ, chờ ý thức thì 1000 năm nữa ko xong, chẳng có quốc gia nào chờ ý thức cả.

Cứ thử thả 1 đám người đó qua Sing cho họ dừng đèn đỏ coi dám vượt ko? Vậy sự khác biệt nằm ở đâu là đã rõ.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.840
12.109
113
Cứ toàn trông mong vào người tham gia giao thông đề làm gì? Cứ hỏi tại so họ không đợi thêm mấy giây nữa? Cứ hỏi tại sao họ lại chen lấn? Cứ nói họ sao lại thiếu ý thức...
Ý thức hay ko là do luật mà ra cả, luật nghiêm thì thằng nào dám vượt? Vậy mà cứ suốt ngày đổ lỗi cho họ, chờ ý thức thì 1000 năm nữa ko xong, chẳng có quốc gia nào chờ ý thức cả.

Cứ thử thả 1 đám người đó qua Sing cho họ dừng đèn đỏ coi dám vượt ko? Vậy sự khác biệt nằm ở đâu là đã rõ.
Ý thức hay không do luật mà ra.
Nói trắng ra là do phạt mà ra!
Nên cứ phạt cao là sợ ngay.
Nhưng vấn đề là nói thật sự nhà nước ta nhân đạo, đâu phải phạt sao phạt được, dân thì nghèo cơm ăn còn ko có, mà phạt vài triệu trong khi “vượt đèn có tí”, “coi không thấy ai chạy bên kia nên mới vượt chứ bộ!”, thì không mấy ai có tiền đóng, rồi lại ghi sổ, rồi lại nợ phạt chồng chất rồi cấm xe máy chạy như cấm oto đăng kiểm sao...
Hic, thật sự khó cho nhà nước lắm.
Ai mà ra đóng phạt nguội vài lần sẽ thấy, mấy lỗi cao cao tiền tí như tốc độ, rượu, đủ cảnh khóc than ở ngoài đồn.
Hồi 2016 em vào đồn đóng tiền quá tốc độ hầm chui thì thấy rõ 3 thằng xe máy, oto than khóc...
-Chú ơi, giờ con không đóng nổi đâu chú ơi đừng ra giấy khung này con bỏ xe thôi chứ tiền cơm ăn còn không đủ...
-Mày 3 vé lận, giờ thôi vậy tao bỏ 1 vé, còn 2 kia hạ xuống khung dưới phạt ít hơn, rồi mày đóng trước 1 vé, nợ rồi bữa sau góp tiếp cái kia...
-Còn thằng này 4 tấm cùng quá tốc khung 40!... Giờ ra giấy mấy lỗi đây!!! Mặt mày đóng phạt được bao nhiêu!
(thằng xe hơi 7 chỗ kiểu dịch vụ, nó quỳ xuống chỗ quầy đóng phạt khóc quá trời van vỉ và bị ông chú la ó)
Riêng em bị 2 vé cùng quá 7 cây/h nên ổng bỏ cho 1 vé và ra giấy phạt 1 lỗi đã đóng vãi linh hồn.
Ở mình 10 đứa mua xe, thì chắc phải 8 thằng là đủ tiền vay mua xe thôi, ko đủ tiền đổ xăng chứ đừng nói có mà đóng phạt!

Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
Bon chen từ nửa bánh xe, tranh thủ vượt đèn khi còn vài giây
Vô quán cafe ngồi đồng tới tối
Đặc trưng
kakaka, trong cafe có máy lạnh, em xinh mơn mởn, nhạc du dương, ...
còn chờ thêm thì nắng, bụi, ồn, ....
em bị mấy lần hớ giống chủ thớt, vừa mớm qua vạch, thấy bên kia túa qua, thế là em thành ngôi sao gần giữa đường. mấy lúc tưởng mình vượt đèn luôn.
còn đi xe máy thì còn chừng 5 giây là sau lưng kèn, còi các kiểu, thúc như thúc đẻ