Tập Lái
5/11/07
10
8
3
Đang chạy Matiz có nên mua Spark hay Morning, i10?

Em đang chạy Matiz 2003 được hai năm. Mọi thứ ok đối với lái mới như em nhưng trừ cái xe hơi yếu, máy 0,8L, lên đèo Bảo Lộc phải đi số 3, tắt máy lạnh. Nhiều lúc trên cao tốc hay đường trường muốn vượt vẫn ok nhưng hơi khó khăn.[pagebreak][/pagebreak]

Nay em muốn nâng cấp xe nhưng vẫn không muốn chi nhiều tiền, xin hỏi các bác đã từng dùng qua matiz và các em như Kia Morning, Hyundai I10, Spark, và các dòng xe nhỏ giá rẻ, thì từ matiz nâng cấp lên các xe này có cải thiện được các vấn đề em hỏi không?

Xin cám ơn.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Em cũng chẳng biết nói sao với bác! Vậy bác biết nguyên nhân xe yếu là gì không? Rõ ràng là bác biết xe bác có 0.8, rồi thì bác phân vân con xe 1 chấm và 1 chấm 2. Số dung tích đã có nâng lên nhưng chưa đủ để giải quyết vấn đề của bác. Muốn chạy bốc thì phải trên 1,5 bác nhé, không phải tự nhiên mà nhà nước giảm thuế cho xe dưới 1,5. Vậy đi matiz bác có thấy trật trội không? Đã đủ với nhu cầu của gia đình bác chưa?

Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Chạy xe nhỏ muốn có cảm giác xe mạnh thì chạy số sàn, muốn tăng tốc thì giảm số, vù ga nhẹ, nhả côn rồi đạp thì cũng yomost lắm ạ, máy 1.2 thì thế thôi, muốn mạnh thì cái aveo 1.4 cũng không mạnh nếu thường mượn trớn để không về số nhằm tiết kiệm xăng ( thật ra cũng không bao nhiêu , em chân to thì 100km cũng chỉ thêm không đến 1 lít xăng đâu)
Nếu không nhiều ngân lượng để đổi xe thì lên cái Spark cũng được, Morning thì thêm vài chục củ nữa, I-10 thì thêm cả trăm củ so với Spark.

Hạng C
28/5/07
510
358
63
Lên dòng cao hơn chứ đi ngang vậy không giải quyết được vấn đề gì đâu bác, tốn tiền mà không sướng.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Em đi Mirage CVT 1.2, thấy cũng không hơn Matik là mấy. Nếu chỉ có lý do "xe yếu" mà bác đổi sang mấy em 1.2 trở xuống thì uổng lắm.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
25/4/14
785
1.277
93
BIEN HOA
Chào bác chủ, em cũng từng đi Matiz 2003 giống bác thì công nhận xe quá yếu đặc biệt khi mở máy lạnh, đời cũng khá sâu nên sau 1 năm em bán đổi qua Spark 2010. Xe cũng 0.8 nhưng do cải tiến công nghệ nên bật máy lạnh không thấy chạy yếu hơn như Matiz. Nhưng form xe lại chật quá, chạy cũng ồn nên sau đó em đổi qua Morning. Đến đây thì em cũng tạm hài lòng, máy 1.1 tuy không mạnh nhưng cũng đủ dùng cho người điềm đạm, lên cao tốc đến 100 km/h vẫn đầm chắc bám đường không bị mất lái như Spark hay Matiz. Còn Spark form mới thì em chưa chạy nên không có ý kiến nhưng bác cứ lên diễn đàn đọc và nhìn thực tế ngoài đường tỉ lệ giữa Spark và Morning thì sẽ biết mình nên chọn loại nào. I10 thì không còn gì để bàn nhưng chi phí lên đời quá cao. Nhiều bác sale cứ nói mua xe mới nhưng em đọc bài thấy bác chủ đã nói không muốn chi nhiều mà tư vấn như vậy liệu có hợp lý không? Bác cứ chịu khó tìm hiểu hoặc nhờ người rành xe để mua xe cũ mà xài, xe cũ nhưng còn chất tuy hơi khó tìm nhưng không phải không có.