Theo các bác em nên mua xe nào?

• Hyundai Santa Fe

Bình chọn: 10 9,8%
  • Mazda CX-8

Bình chọn: 40 39,2%
  • Ford Everest

Bình chọn: 52 51,0%

• Total voters
    102
Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Giờ nhà em tối nào cũng cãi nhau:
- Em thì đang nghiêng về Santafe
- Trung ương thì nói không với xe Hàn, khoái Nhật (đến gia vị ở nhà cũng mua đồ Nhật)
- Ku lớn thích chơi với Mỹ (Everest em cũng khoái mà có điều nó cao quá, con nít với người già lên xuống khó khăn, với nghe bảo ngồi sau cũng bị bồng bềnh giống Fortuner nên dễ bị say xe)
Đi Mẹc rồi thì vote mua GLC cũ mà đi bác.

• Like
Reactions: V.I.O.S.P
Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Chắc cũng tùy đại lý bác ạ, thằng bạn già nối khố với em đi focus 2016 4 năm nay, thấy nó cứ phi vào ford suối tiên bảo dưỡng suốt, mỗi năm 2-3 lần thấy cu cậu có vẻ hài lòng lắm. Mới hôm rồi phi vào bảo dưỡng mốc 100k, khoe bill với em, bảo mẹc già của bác làm gì có giá này. Ừ thì cũng đúng thật :D
View attachment 2876085
Nhìn cái bill thấy cũng không có gì đặc sắc, toàn là vệ sinh, công cán thay nhớt, bugi. Chừng nào up bill vào hãng thay mấy cái nặng tiền như bộ treo máy, treo số, bơm xăng, các hệ thống liên quan đến dàn treo như càng, thanh giằng ... thì mới tính được.

• Like
Reactions: V.I.O.S.P
Tập Lái
1/3/13
36
109
33
Carnival
VN mình tiêu chí thì đòi chở người phục vụ gia đình nhưng lại toàn mua SUV nhồi lợn, ko hiểu kiểu gì.
Không thường xuyên chở full đâu bác. Thường thì tối đa 4 ng thôi, còn lại phòng t/h lâu lâu chở thêm ông bà. Nên Carnival nó lại to quá, khó lái

Hạng B1
9/3/16
81
106
33
37
Chào các bác.
Em đang chạy GLA 200 mà nó nhỏ quá, nhà lại 5 người lớn nên tính đổi xe 7 chỗ cho nó rộng rãi thoải mái tí, mà Trung ương cấp ngân sách có 1,5 tỏi đổ lại (bao gồm cả tiền bán xe cũ nhé). Em đang phân vân Santafe bản 2.2D máy dầu cao cấp, Mazda CX8 bản Pre ADW và Ford Everest Bi-Turbo. Giá 3 con này cũng không xê xích nhiều. Cả 3 tháng nay không làm được gì, chỉ có xem xe, lái thử, đầu óc cứ lơ nga lơ ngơ, cuối cùng chẳng biết chọn con nào :(.

Qua các lần chạy thử em thấy con nào cũng có ưu nhược điểm của nó nên phân vân quá, cụ thể thế này:
1. Santafe: ngoại thất nhìn được, nội thất da hơi cứng (trừ ghế da ra thì các bộ phận khác có tỷ lệ da/nhựa khoảng 4/6), được cái cửa sổ trời to, hàng ghế 2 độ ngả lưng lớn, hàng 3 ngồi chật (phù hợp người dưới 1,6m). Máy bốc nhất, chân ga nhạy tuy nhiên vô lăng hơi lỏng lẻo. Giá lăn bánh 1,440 tỷ (đang giảm 110 triệu).
View attachment 2875691
2. Mazda CX8: ngoại thất nhìn hiền (5 năm chả thấy đổi gì), nội thất em thấy ổn nhất trong 3 thằng thậm chí tiệm cận xe sang (khoái nhất quả da nappa ngồi êm, mềm), hàng 3 ngồi rộng rãi (em cao 1,68m ngồi đầu gối còn dư khoảng 1,5 tấc) tỷ lệ da/nhựa khoảng 6/4, bị cái quả màn hình quá chuối, của sổ trời hơi nhỏ. Máy 2.5 xăng không được bốc lắm, vẫn có độ ỳ, đạp ga mạnh để tăng tốc máy hơi hú, nói chung là lái thấy bình thường, không có cảm giác gì, tay lái đầm, chắc. Giá lăn bánh 1,315 tỷ (đang giảm 95tr).
View attachment 2875692
3. Everest: ngoại thất cao to, hầm hố (em khoái) nhưng mà người lớn tuổi hay trẻ em hơi bị khó, form mới không sợ xuống đời sớm. Nội thất cũng bình thường, được cái rộng rãi, màn hình to như cái ipad, cửa sổ trời toàn cảnh, tỷ lệ da/nhựa 3/7 (ít nhất). Máy hơi ỳ, trễ chân ga (sale bảo do đi trong phố nó vậy chứ ra cao tốc không con nào ăn nó?), tay lái đầm, chắc. Giá lăn bánh tầm hơn 1,6 tỷ (không giảm gì hết).
View attachment 2875693
Nói chung về ngoại thất em thích Everest, nội thất em thích CX8, máy em thích Santafe. Giờ mỗi con em thích 1 ít, mong các bác cao kiến gom lại 1 cái cho em đỡ đau đầu ạ. Cám ơn các bác.
P/S: À em có vào Toy với ý định xem thử Fortuner xem có gì mới không rồi chạy thử luôn. Cơ mà mở cái cửa xe ra xong dòm phát chui ra ngay, sale chưa kịp xin số điện thoại nữa. Nên các bác đừng tư vấn em Fortuner nhé (máy có cỡ Lexsus 570 em cũng không mua ạ).
Thấy bác thử xe nhưng ko thấy nói có chở vợ theo ko?
Kinh nghiệm em thì bác thử xe nên chở vợ theo và đi các cung đường xấu 1 tí, trời mưa to nặng hạt càng tốt, để vợ đánh giá rồi chọn.
Các xe bác nói, xe nào e cũng đi rồi, e xin phép ae trong forum là e ko thích xe Hàn - Nhật vì họ làm vỏ mỏng quá, hệ thống treo ko tốt như xe Mỹ và Đức (các cánh tay đòn).
Sở dĩ e nói thế là vì:
- Cung đường xấu: để cảm nhận hệ thống treo có tốt không, so sánh dc mức độ say xe của vợ. (xe đi êm, đằm, ko say tất cả do hệ thống treo, mà bác đi Mer rồi thì qua mấy con kia thấy khác nhiều).
- Trời mưa nặng hạt: để nghe cách âm, tôn vỏ xe có dày hay không. Riêng điều này thì Everest là nhất.

Thực tế thì chở gia đình, thì cảm nhận của gia đình là tiêu chí hàng đầu, đi xa mới cảm nhận rõ xe nào mệt xe nào sướng.
Còn cảm giác chân ga, nội thất, ngoại thất thì chỉ là lúc ban đầu thôi, sau đó thì mình tự nhìn tự thưởng thôi, chứ gia đình mình ngồi sau chỉ mong sao cho tới nơi và ko say xe, khoẻ là dc.

Còn về chi phí thì ko bàn tới, mỗi người mỗi khả năng và mỗi sự hiểu biết về chiếc xe của mình khác nhau, riêng em thì e vẫn thích tìm hiểu về xe của mình, để hiểu nó, khi hiểu nó thì mọi chuyện đơn giản hơn rất nhiều, khỏi phải lo hãng hay gara làm trò, xe của em mua đời tống, nhưng em toàn tự order đồi về tự thay, cái nào cần lắm mới ra gara và sẽ đứng và chỉ họ nên làm cái nào, cãi thì lấy máy ra cắm check lỗi rồi nói chuyện, lúc ko kó vẽ vời gì dc.

Riêng em thì ko nhiều tiền, toàn đi ké xe cty và đối tác, hiện đi Mer E240 đời 2004 (thực ra tính mua GLK nhưng bà cô đi nc ngoài để lại rẻ quá nên lấy đi), đã từng đi Mer E, C và GLC đời mới, BMW các kiểu...còn Ford cũng đi Everest đời tống và cả đời 2021, CX8 và LandRover của đối tác, chẳng hiểu sao đi Everest đời 2021 thì ko sao, mà đi LandRover nó lại bồng bềnh và say cắm đầu (chắc tài xế ko biết chỉnh).

Chốt lại, theo các tiêu chí của cá nhân mình thì chọn Everest cho gia đình (SUV nó vẫn khác so với CUV). Tất nhiên bạn nên tham khảo các tiêu chí và đánh giá khác của ae, cái nào phù hợp thì lụm thôi.
Chúc bác tìm dc xe phù hợp.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM
Không có nhu cầu offroad thì mua Carnival mà đi cho rộng rãi, người già trẻ em bao thích
Còn không thì Santa Fe, Sorento hay CX8 đều ổn
Everest rất ngon nhưng cao, khung gầm rời, lắc lư nên sợ chở người già sẽ thấy khó chịu.
lần đầu đc nghe mua Everest làm màu, bác này cuồng Toy quá mức rồi. Legender tuổi tí mà so với Everest.

Tập Lái
1/3/13
36
109
33
Thấy bác thử xe nhưng ko thấy nói có chở vợ theo ko?
Kinh nghiệm em thì bác thử xe nên chở vợ theo và đi các cung đường xấu 1 tí, trời mưa to nặng hạt càng tốt, để vợ đánh giá rồi chọn.
Các xe bác nói, xe nào e cũng đi rồi, e xin phép ae trong forum là e ko thích xe Hàn - Nhật vì họ làm vỏ mỏng quá, hệ thống treo ko tốt như xe Mỹ và Đức (các cánh tay đòn).
Sở dĩ e nói thế là vì:
- Cung đường xấu: để cảm nhận hệ thống treo có tốt không, so sánh dc mức độ say xe của vợ. (xe đi êm, đằm, ko say tất cả do hệ thống treo, mà bác đi Mer rồi thì qua mấy con kia thấy khác nhiều).
- Trời mưa nặng hạt: để nghe cách âm, tôn vỏ xe có dày hay không. Riêng điều này thì Everest là nhất.

Thực tế thì chở gia đình, thì cảm nhận của gia đình là tiêu chí hàng đầu, đi xa mới cảm nhận rõ xe nào mệt xe nào sướng.
Còn cảm giác chân ga, nội thất, ngoại thất thì chỉ là lúc ban đầu thôi, sau đó thì mình tự nhìn tự thưởng thôi, chứ gia đình mình ngồi sau chỉ mong sao cho tới nơi và ko say xe, khoẻ là dc.

Còn về chi phí thì ko bàn tới, mỗi người mỗi khả năng và mỗi sự hiểu biết về chiếc xe của mình khác nhau, riêng em thì e vẫn thích tìm hiểu về xe của mình, để hiểu nó, khi hiểu nó thì mọi chuyện đơn giản hơn rất nhiều, khỏi phải lo hãng hay gara làm trò, xe của em mua đời tống, nhưng em toàn tự order đồi về tự thay, cái nào cần lắm mới ra gara và sẽ đứng và chỉ họ nên làm cái nào, cãi thì lấy máy ra cắm check lỗi rồi nói chuyện, lúc ko kó vẽ vời gì dc.

Riêng em thì ko nhiều tiền, toàn đi ké xe cty và đối tác, hiện đi Mer E240 đời 2004 (thực ra tính mua GLK nhưng bà cô đi nc ngoài để lại rẻ quá nên lấy đi), đã từng đi Mer E, C và GLC đời mới, BMW các kiểu...còn Ford cũng đi Everest đời tống và cả đời 2021, CX8 và LandRover của đối tác, chẳng hiểu sao đi Everest đời 2021 thì ko sao, mà đi LandRover nó lại bồng bềnh và say cắm đầu (chắc tài xế ko biết chỉnh).

Chốt lại, theo các tiêu chí của cá nhân mình thì chọn Everest cho gia đình (SUV nó vẫn khác so với CUV). Tất nhiên bạn nên tham khảo các tiêu chí và đánh giá khác của ae, cái nào phù hợp thì lụm thôi.
Chúc bác tìm dc xe phù hợp.
Bác nói chuẩn ạ. Em đi test xe toàn đi 1 mình, vợ kg chịu đi vì sợ say xe

Hạng D
21/7/09
1.342
1.058
153
HCM CiTy
Không có nhu cầu offroad thì mua Carnival mà đi cho rộng rãi, người già trẻ em bao thích
Còn không thì Santa Fe, Sorento hay CX8 đều ổn
Everest rất ngon nhưng cao, khung gầm rời, lắc lư nên sợ chở người già sẽ thấy khó chịu.
Anh nói chuẩn Everest ngon nhất, em cũng vừa bán xong hơi tiếc. Gia đình con cái ông bà Carnival vẫn là số 1 chiếc sau em sẽ chốt Carnival mặc dù còn yêu Everest lắm
Đang chạy Mer, cần tư vấn mua xe Santa Fe, CX-8 hay Everest?
Đang chạy Mer, cần tư vấn mua xe Santa Fe, CX-8 hay Everest?