Tập Lái
9/8/10
33
0
0
Tối thứ năm hàng tuần, em hay đi đánh tennis với một số người bạn. Đánh được khoảng 2 set thì em cảm thấy khát nước kinh khủng
. Em đọc trên báo có thông tin sau khi tập luyện thể dục thể thao xong nên uống nước để bù lại lượng nước bị mất đi do cơ thể hoạt động với cường độ cao. Tuy nhiên, mình nên uống loại nước gì là tốt nhất giúp cơ thể mau hồi phục và không ảnh hưởng đến sức khỏe vậy các bác?
Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Cám ơn các bác trước nhiều

Chi Hội Phó TDTT
27/2/08
3.708
1
38
50
HCM
Trong và sau khi chơi tennis bác có thể uống nước chanh tươi pha chút muối (hoặc chanh muối) hoặc pha 1 viên khóang vitamin tổng hợp với 1 chai nước suối hoặc nước ép trái cây, như em thì đang dùng mật ong lọai tốt pha lõang với nước suối. Nói chung lọai nào cũng được để bù lại lượng nước và muối khóang trong cơ thể bị mất đi qua mồ hôi.

Hạng B2
20/10/05
255
17
18
Bác ra siêu thị mua chai revive, bù lại mất nước và muối khoáng. Hồi ở Nhật em hay uống Gatorade, Pocari Sweat hoặc Aquarius. Revive ở VN cũng có tác dụng y hệt vậy, hình như của Pepsi thì phải.

Tập Lái
24/9/09
45
0
6
Bọn em khi đánh hay làm vài chai coca, thêm ít chanh và muối. Uống thì sướng miệng nhưng mà chắc không tốt. Tốt nhất là nước lọc ( nước tinh khiết ), vì em nghe hơi nồi chõ ở đâu nói là uống nhiều nước suối có nhiều chất khoáng dễ bị sỏi thận!!!Chả biết thật hay không. Thấy bọn chuyên nghiệp khi đánh cũng chủ yếu là uống nước lọc, nước suối.

Tập Lái
25/5/10
49
0
0
azteca nói:
Tối thứ năm hàng tuần, em hay đi đánh tennis với một số người bạn. Đánh được khoảng 2 set thì em cảm thấy khát nước kinh khủng
. Em đọc trên báo có thông tin sau khi tập luyện thể dục thể thao xong nên uống nước để bù lại lượng nước bị mất đi do cơ thể hoạt động với cường độ cao. Tuy nhiên, mình nên uống loại nước gì là tốt nhất giúp cơ thể mau hồi phục và không ảnh hưởng đến sức khỏe vậy các bác?

Tốt nhất là khi bác đánh tennis xong thì ngồi nghỉ một chút cho cơ thể thoải mái và nhịp tim trỏ lại trạng thái hoạt động bình thường trở lại rồi uống nước lọc hay làm ly bia lạnh vào người là sẽ khỏe lại ngay thôi
. Cơ thể bác đang bị thiếu nước, bia sẽ giúp bổ sung lượng chất lỏng đang thiếu hụt trong cơ thể. Chỉ một lượng nhỏ bia cũng giúp bù nước cho cơ thể một cách hiệu quả. Một số thành phần trong bia giúp “giải khát” nhanh hơn và thay thế phần nào lượng calo hao hụt trong quá trình luyện tập
.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/3/10
55
2
0
azteca nói:

Theo em, bác nên uống nước trắng pha thêm một chút muối là tốt nhất. Khi bác chơi tennis, cơ thể sẽ toát ra nhiều mồ hôi để làm dịu thân nhiệt. Theo đó, các loại muối, khoáng chất như Natri, Ma-giê, Kali, Canxi và Clo trong mồ hôi cũng sẽ vơi đi cùng. Loại nước muối này sẽ giúp bác bổ sung ngay phần khoáng chất thiếu hụt này và nạp lại năng lượng cần thiết cho cơ thể

• Like
Reactions: patetrung