Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên
Hôm rồi tôi có đảo lốp cho xe (đi khoảng 3 vạn km) Sau lên trước đảo chéo và trước ra sau cùng bên. Nhưng sau đó thấy đi ở tốc độ chậm cứ có tiếng sật sật và hơi rung tay lái. Khi hỏi máy anh bạn họ nói có lẽ do lốp của mình có vệt phanh nên bị mòn không đều? Trong Forum mình có bác nào có kinh nghiệm xin hãy chia sẻ cùng em với. Thanks!

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
RE: Đảo lốp cho xe Spectra (Tires rotation)

Nói chung nếu lốp xe trước khi chạy đang ở tình trạng bình thường có nghĩa là không bị chửa, phình do khi nào đó bơm quá căng hay bị đâm thủng to quá phải dán lót 1 lớp bên trong hay bỏ săm vào thì sau khi đảo đều bình thường kể cả có phanh gấp nhiều lần
Sau khi thay đi chậm mà có hiện tượng như vậy thì bác nên kiểm tra lại 2 lốp trước nhé
Nếu vẫn không hết sật sật thì thay lốp đảm bảo hết 100%

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

nếu thay lốp thì ĐẢO LỐP làmgì hở bác nhớ vờ ... u ... [8|]:D

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Cám ơn bác Hainv, tuy nhiên tôi đã sơ bộ kiểm tra bằng mắt nhưng cũng không thấy có hiện tượng gì khác thường cần lưu ý cả. Không biết có phải kiểm tra thêm gì và bằng cách nào nũa không?

btg
Tập Lái
24/9/04
28
0
0

Gửi bác Hai Phu xờ: Hôm rồi tôi có đảo lốp cho xe (đi khoảng 3 vạn km) Sau lên trước đảo chéo và trước ra sau cùng bên. Nhưng sau đó thấy đi ở tốc độ chậm cứ có tiếng sật sật và hơi rung tay lái. Khi hỏi máy anh bạn họ nói có lẽ do lốp của mình có vệt phanh nên bị mòn không đều?Radial tyres are rotated in a straight line (front to rear and rear to front) while bias and belted bias tyres are rotated in the X style ( left front to right rear and right front to left rear).

Bác thử xem lốp của bác có phải là loại Radial không? Nôm na ta gọi là 'bố thép'.
Nếu là lốp 'bố thép' thì người ta khuyên là nên đảo lốp trước ra sau cùng bên chứ không nên đảo chéo. Đây có thể là 1 lý do.
Hơn nữa sau khi đảo lốp bác nên đưa ra chỗ ga ra nào đó có thiết bị cân chỉnh bánh cho cân đều thì sẽ hết các bệnh này.

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Cám ơn bác BTG, xe Spectra sử dụng lốp radial tuy nhiên trong manual nói "nếu là lốp có vân lốp hình tròn thì đảo lốp cùng bên" nhưng vân lốp của xe lại không tròn mà có hình lượn sóng, còn tôi xem trên mạng thì họ khuyên nên đảo chéo từ sau ra trước và trước ra sau cùng bên với hầu hết lốp radial ply ngày nay??? Có lẽ tôi sẽ đảo lại theo ý bác xem có hết không.
Thưa bác sỹ Automatic, thực ra tắc kê là gì em không hiểu nhưng hôm đó em thấy cậu kỹ thuật dùng air gun siết cả 4 bánh rất chặt???

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

tắc kê mà không hiểu ? :mad::mad:

khủng khiếp, [&:]

không ngờ, ... giống em ... [8|][8|]

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Bac Whitevios này vui tính thật, đọc đoạn đầu của bác tức lộn tiết [:eek:] nhưng đọc tiếp đoạn sau thì OK :D. Chúc bác ngày mới vui vẻ!

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Cân lôp chỉ có tác dụng chạy trên 80km/h thôi chứ chạy chậm không cảm thấy gì cả, nên không đưa vào diện cần kiểm tra