Hạng B2
16/8/13
330
644
93
Mình xin cam đoan câu chuyện dưới đây có thật 100%, mình không đi sâu vào nguyên nhân sự cố( vì mình cũng không chắc lắm) mục đích mình chia sẽ là cách thoát khỏi rắc rối, nếu bạn nào nghi ngờ tính xác thật của bài viết có kiểm tra qua 2 số điện thoại mình ghi bên dưới.
Là tài xế ai cũng có những lúc không may khi gặp những tình huống tồi tệ và mình cũng thế . Mình xin chia sẽ với các bạn câu chuyện không may của mình để các bạn có thêm kinh nghiệm đối phó khi gặp những tình huống giống như mình vừa bị .
Hôm nay, mùng 6 tết, mình xuất quân đi làm , phương tiện của mình là chiếc xe tải Suzuki 550kg thùng kín, đường nhựa liên xã rộng khoảng 4met, đường khá vắng, dân cư thưa thớt chủ yếu là người dân tộc Khmer. Mặt trời chiếu từ hướng bên tài qua nên mình kéo kính hông lên gần hết, mở gió và nhạc. Đang lưu thông bình thường với tốc độ khoảng 40km/h bổng dưng mình nghe tiếng người la hét từ phía sau, nhìn qua chiếu hậu mình thấy một thanh niên da đen nhẻm , tóc tai bù xù đang đuổi theo ,trên tay cầm cục đá xanh khá to, miệng liên tục la hét, đôi mắt hình viên đạn và dứ cục đá vào hướng xe mình. Biết có chuyện chẳng lành, theo kinh nghiệm ,em đoán có thể anh này đã bị mình vô tình ép lề hay mình thắng gắp làm anh té và đang đuổi theo để xxx gì rồi. Suy nghĩ trong tích tắc, em quyết định tăng tốc, bỏ chạy, em biết phía em có trụ sở công an xã cách khoảng 2km. Sau 2km bỏ chạy, với một hung thần đuổi theo phía sau với tốc độ cao , em cũng đến được trụ sở công an xã. Thật không may cho em, hôm nay còn nghỉ tết , lại ngay giờ nghỉ trưa,nên trụ sở công an xã, (nằm chung trong khuôn viên ủy ban xã )đóng cửa, phương án B được đưa ra, em ghé vào nhà một người dì quen gần đó, bà ấy góa phụ, ở với thằng con trai còn đi học trung học. Mở cửa xe, chạy vội vào nhà bà ấy, " dì ơi chặn thằng đó dùm con" ,mình cố nói thật nhanh và rõ ràng cho bà ấy hiểu. Phụ nữ miền nam thật tuyệt vời, gần như ngay lập tức, bà ấy hiểu ngay , chạy vội ra phía trước bà chặn ngay hung thần đang cầm cục đá xanh to đùng đang hùng hổ lao vào em. " Mày đi ra khỏi nhà tao" bà ấy hét to, " đây là của tao, mày muốn gì thì đi ra ngoài", vẫn hét to và cương quyết. Em lúc này rất run, nhưng cố giữ bình tĩnh,một mặt khuyên hung thần bình tĩnh, một mặt liên tục xin lỗi hắn( mà cũng chẳng biết mình lỗi gì) . Lúc này thằng con trai bà dì thức dậy, mình liền nhờ cậu ấy gọi công an xã dùm, câu trả lời của cậu ấy là... " em không biết số" và chạy ra ngoài đứng xem. Tình hình thật cấp bách, em có thể đi toi bất cứ lúc nào, hung thần liên tục lao vào với cục đá xanh trên tay, em không còn đường lùi, cố kêu gọi hắn bình tĩnh, và chờ đợi...
Thậy may mắn, trong hơn 5Phút ( dài như 5tiếng vậy)đối diện tử thần , cuối cùng thì 4 thiên thần cũng đã xuất hiện với dùi cui và roi điện trên tay. Ngay lập tức hung thần diụ hẳn và tất cả về đồn .
Câu chuyện đến đây tưởng chừng như đã kết thúc, khi em và hắn được đưa vào 2phòng riêng biệt để lấy lời khai, thế nhưng chỉ 5 phút sao, một đội binh đầu trần, chân đất , nồng nặc mùi rượu xuất hiện, đám đông la hét đòi xử tài xế. Lại một lần nữa em đứng trước thử thách về sinh mạng. Đã đọc rất nhiều bài báo viết về hoàn cảnh này và đa phần nạn nhân đều khó qua trước đám đông giận dữ.
Em nói với anh công an :" không được rồi anh ơi, em phải trốn thôi" . Anh ấy kêu em lên lầu và đóng cửa lại , bên ngoài, đám đông vẫn cuồn nộ la hét.
Anh ấy lập tức điện thoại lên công an huyện nhờ chi viện. Em thì gọi điện thoại cho ông anh làm ở công an tỉnh cấp báo và nhờ anh ấy gọi lực lượng phản ứng nhanh từ huyện và tỉnh xuống. Lúc này một mình em trên lầu, bên dưới, tiếng la hét vẫn ầm ỉ. Em chỉ biết cầu chúa. Hít một hơi thật sâu em suy nghĩ, nếu đám đông ùa vào thì mình phải có đường thoát chứ, em đi tìm các cửa và lối thoát , nếu có phải nhảy từ lầu xuống thì cũng phải nhảy. Sau khi mở hết các cửa sau,em tiếp tục suy nghĩ, nếu họ không oánh mình mà muốn làm tiền mình thì sao? Lục bóp ra, còn hơn 4tịu gì đó, em rút ra hết, chỉ để lại 500k trong bóp , còn bao nhiêu em nhét vào underwear hết. Và bi giờ thì ngồi câu nguyện. Một lát sau, tiếng còi hụ của cảnh sát chuyên nghiệp đến , đám đông nhanh chóng giải tán, đám ăn hôi lặng lẽ biến mất, chỉ còn lại em và hung thần. Giờ là lúc sức mạnh của đồng tiền lên tiếng, em chấp nhận bồi thường .
Móc bóp ra, mở ra cho mọi người xem, "Còn bi nhiêu anh đưa hết cho em luôn" " Xin lỗi và chào tạm biệt!". Câu chuyện đến đây là kết thúc.!

Chuyện có thể hơi dài, em cũng đã cố gắng viết thật ngắn gọn. Tuy dài nhưng các bạn nên đọc và rút kinh nghiệm.
Bài học được rút ra là thế này:
_ Khi gặp sự cố ở đoạn đường vắng mà không quá nghiêm trọng, hãy CHẠY THẬT NHANH ĐẾN TRỤ SỞ CÔNG AN, BIÊN PHÒNG gần nhất. Tuyệt đối không được tự đứng ra thương lượng giải quyết, đám đông bị kích động có thể giết chết bạn., nhẹ hơn là bạn có thể bị mất rất nhiều tiền.
_ Nếu không có công an , biên phòng hãy chạy vào nhà dân ở trung tâm chợ ( không được chạy vào nhà dân gần nơi sảy ra tai nạn).
_ Phải thật bình tĩnh trong mọi tình huống, để suy nghĩ sinh tồn.
_ Tận dụng tất cả phương tiện , kỹ thuật có được để liên lạc cầu cứu.
_Tìm cách giảm tổn thất về tài chính ít nhất sau khi nguy hiểm đã qua.
_ Cuối cùng, hãy hậu tạ cho mấy anh công an và những người giúp đãnếu có thể.

P/S : để em lục xem camera hành trình của em còn lưu lại không , em up cho các bác xem mặt hung thần.
Đt xác thực: 0793888052 UBND xã Lạc Hòa
0793888074 sđt bà dì.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
4/1/16
644
3.001
93
Em thấy anh chưa trung thực, ít nhất là phải có nguyên nhân chứ.
Anh nói "chắc" do vô tình ép xe anh kia thì chỉ có thằng con nít nó tin anh thôi, anh bảo chạy tốc độ chậm 40km/h mà có ép xe ai không mà không nhớ rõ thì chỉ có là anh ko trung thực thôi.
Dù sao cũng chúc mừng anh tai qua nạn khỏi.

Hạng D
18/4/15
1.397
10.854
113
Ép ng khác mà ko biết? Tải 550 cũng lắp cam!
E thì đa nghi, e xin lỗi trc!
Có thể bác đang viết truyện, và đang sơ thảo.

Hạng C
7/5/15
742
975
93
36
Sài Gòn
Nhiều khi ko để ý ép ng ta thôi. Mà ko hẳn là ép, đường làng 4m nhiều khi chạy ngang qua ng ta cũng giật mình vì đường nhỏ, vắng và ít khi có xe lớn chạy.
Em bị 1 lần trong nhà ngoại em, hẻm XH 6m, 2 bánh dựng 2 bên chừa lại 2m vừa đủ chui qua, đi chậm qua thì có 1 ông chở 1 mợ dáng vẻ hổ báo vượt từ sau lên và dĩ nhiên bị kẹp giữa xe em và 2b đang đậu. 2 cậu mợ thay phiên chỉ trỏ rủa xả em, ok em lùi lại tí xíu + hạ kính + xin lỗi.
Nhiều lúc cũng buồn cười :D

Hạng B2
16/8/13
330
644
93
Ép ng khác mà ko biết? Tải 550 cũng lắp cam!
E thì đa nghi, e xin lỗi trc!
Có thể bác đang viết truyện, và đang sơ thảo.
Em thấy anh chưa trung thực, ít nhất là phải có nguyên nhân chứ.
Anh nói "chắc" do vô tình ép xe anh kia thì chỉ có thằng con nít nó tin anh thôi, anh bảo chạy tốc độ chậm 40km/h mà có ép xe ai không mà không nhớ rõ thì chỉ có là anh ko trung thực thôi.
Dù sao cũng chúc mừng anh tai qua nạn khỏi.
Bác không không hiểu àh, nó chạy ở phía sau, có lẽ là cố vượt, em ko hay nên vô tình ép nó.
Trới nắng nên em đóng cửa kính, mở nhạc, xe em có dán kính chông nhiệt nghe bác.
Xe em có lắp cam tích gương , để em gửi hình bác xem