Thảo Luận Chung Dạy lái vậy liệu có ổn?

Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Dạy lái vậy liệu có ổn?

Chào các bác, chả là chiều nay e mới đi qua thăm bà chị hàng xóm, tư vấn tâm lí cho bả mai thi B2, thế đếch nào kết quả 2 chị em cự lộn.

Vấn đề nằm ở chổ ông thầy dạy bả thi phần khởi hành xe ngang dốc là không dùng phanh tay. Em mới giật mình em bảo đúng là không dùng phanh tay có thể dễ đậu hơn.

Tuy nhiên ý nghĩa bài thi này (có sử dụng phanh tay) khi lưu thông trên đường đặc biệt là đèo dốc sẽ an toàn hơn. Tuy nhiên em vẫn không thuyết phục đc bà chị hàng xóm.

Trước đây em thi bằng B2 thì giáo viên dạy lái bắt buộc phải sử dụng phanh tay nay theo em có tìm hiểu thì có khá nhiều giáo viên dạy theo kiểu không sử dụng phanh tay, và cũng không giảng dạy đầy đủ khi nào như thế nào sử dụng phanh tay.

Việc giáo viên hướng dẫn thi phần thi này không dạy sát sao đặc biệt chỉ hướng dẫn phần không sử dụng phanh tay như vậy làm sai lầm về ý nghĩa thực tế của bài thi và làm 1 bộ phận các bác sau này có bằng khi dừng đèo dốc lâu hoặc kẹt xe trên cầu không thể xử lí nổi tình huống để xe tuột dốc gây tại nạn.....

Xin các bác cho e ý kiến về việc này ạ.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/10/06
1.541
9.810
113
sites.google.com
Xưa thì hoàng gia dạy ko phanh tay, nghe loa đọc chữ bắt của bắt đầu bài thi lên dốc là đạp thắng liền, chấp nhận mất 5đ. Rồi nhả côn tới lúc xe bắt đầu rung thì bỏ thắng qua ga.

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Hồi xưa em học không dùng phanh tay, thầy hướng dẫn cách nhả côn từ từ đến lúc nào có cảm giác xe hơi rung thì nhả thắng chuyển sang đệm chân ga, đồng thời từ từ nhả thêm côn.

• Like
Reactions: Võ Sơn
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cái này là do không thống nhất trong giáo trình, mỗi thầy dạy theo kinh nghiệm cá nhân thấy thuận lợi, an toàn thôi mà.
Bác và bà chị cự lộn là phải thôi.
Sát ngày thi mà bác muốn bà chị thay đổi thói quen đã học, đã thực hành là khó lắm mà nếu thay đổi thói quen cũng cần thời gian trong khi sắp thi.
Tốt nhất, trước ngày thi bác tạo điều kiện cho bà chị bác luyện thành thục bài đề pa ngang dốc theo thày dạy cho thành thục thì tốt hơn.

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Ý kiến cá nhân em là nên rèn thói quen khởi hành ngang dốc không dùng phanh tay, bởi xe nhỏ còn thực hiện được, nếu lên hạng xe tải nặng leo đèo dốc phải học bài nhả côn mớm ga để leo dốc, không thể áp dụng bài học phanh tay được.

Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Xưa thì hoàng gia dạy ko phanh tay, nghe loa đọc chữ bắt của bắt đầu bài thi lên dốc là đạp thắng liền, chấp nhận mất 5đ. Rồi nhả côn tới lúc xe bắt đầu rung thì bỏ thắng qua ga.
À ra vậy. E hơi bất ngờ. Cứ tưởng trước giờ phải thắng tay là bắt buộc

Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
100% bà chị đó sau này sẽ đi xe tự động đời mới ko cần quan tâm bài khởi hành ngang dốc đâu. Thớt cũng rảnh vãi
Hì chẳng qua là có 1 số vấn đề e chưa rành lắm nên đăng lên hỏi ý kiến ae ý mà. Cơ bản là bà ấy k có khái niệm về sử dụng phanh tay cả khi đổ xe ngay dốc. Cái đó e thấy k ổn lắm ah

Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Ý kiến cá nhân em là nên rèn thói quen khởi hành ngang dốc không dùng phanh tay, bởi xe nhỏ còn thực hiện được, nếu lên hạng xe tải nặng leo đèo dốc phải học bài nhả côn mớm ga để leo dốc, không thể áp dụng bài học phanh tay được.
À vâng đúng đấy bác. Hồi xưa thì thầy e chỉ cả nhả côn mớm ga và phanh tay luôn. Ổng luôn dặn phải xài phanh tay cho chắc ăn đừng để xe tuột gây mất ăn toàn

• Like
Reactions: Home land
Hạng D
9/1/16
1.648
3.198
123
48
Sài Gòn
Mình học chung với vợ, thầy dạy phải phanh tay, lúc tập và lúc thi (phanh tay chắc ăn hơn hết nếu đang dừng mà vì lí do gì đó xe trôi thì đổ nợ). Khi gần ngày thi, khi côn - ga đã nhuyễn rồi, thầy chỉ thêm vụ nhả côn để dễ thi. Bà xã chơi ngay chiêu này, mình vẫn phanh tay. Cả hai vẫn full điểm. Còn ra đường, giờ toàn số tự động. Nhưng vẫn phải biết dùng phanh tay khi cần thiết, sợ nhất chị em quên khoản này (mà đường nội thành, mấy chị cứ đạp thắng rồi nhả _ xe có khởi hành ngang dốc_ cũng im luôn), nói thì mấy chị hoảng lên thêm mệt, kkkk. Còn mình vẫn phanh tay rẹt rẹt cho nó đỡ chán và cảm giác manly, hi hi. Vẫn nhớ cái cảm giác mài côn khi dừng dốc hoặc dừng đèn đỏ, thấy mấy chú tự động cứ đỏ đích lại cười thầm.

• Like
Reactions: Home land