Tập Lái
6/5/18
27
15
3
44
Đèn xe bị ố, đọng hơi nước khi đi mưa, khắc phục thế nào?

Các bác có kinh nghiệm cho mình hỏi đèn bị ố khi đi mưa.. về để trong nhà tầm 1 giờ là hết, mình hỏi hãng nói bình thường.

Khắc phục như thế nào nhờ các bác chỉ dùm.

Mình up ít ảnh cho các bác dễ hiểu

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/9/20
278
241
43
32
merc thì em ko rõ chứ hội kia cerato bị thế này nhiều lắm ra hãng được thay cụm đèn khác.

• Like
Reactions: HPhuong
Hạng F
29/10/16
11.585
22.225
113
Pháp
  • Bạn để ý ở dưới đèn (phía trong) có đọng nước ? đó là điều đầu tiên
  • bạn để ý cái thứ hai là các nắp cao su gắng điện vào bộ đèn có bi hư, nhão, thậm chí mất ? dẩn đến nước mưa vào trong đèn
Hình minh hoạ

Nếu 2 điều kiện trên không có thì bạn mở phần nắp cao su, dây điện bóng đèn (cái nào dể thì làm) sau đó dùng máy sấy tóc mà hơ nhé.

Nếu như bạn có thể gở nguyên block ra thì dể hơn . Thân !

Hạng F
29/10/16
11.585
22.225
113
Pháp
Kệ nó đi anh ui, xe 10 tỏi còn bị vậy mừ. Đèn xe thời nay nó thế.
Cám ơn bác, nhưng em khó nói vì em đổi xe nhiều và chuyên đi xe Đức ... ngay cả lúc cón baby thì cũng phải học hỏi . Vậy thớt nầy chủ thớt tìm ra cách hay là ... bấm nút biến vậy bác ? Do đó choáng với việc tư vấn kỹ thuật lắm rồi.

• Xe cũ cứ đến thời kỳ .... chưa thay vẩn thay
  • Thay đồng bộ, kh thay một món
  • Đến thời bảo dưởng phải thay mặc dầu chưa hư
  • Dùng tư duy Đức/Pháp/Âu/Mỹ mà giải quyết khi sự cố, đừng nghĩ là hư gì thay đó
  • Dùng tư duy logic về cơ, điện tối thiểu để bắt bệnh
  • Nếu đầu tư được bộ check ECU ,. theo xe thì khoẻ re
  • Và nhất là chia sẽ với cộng đồng mạng VN với hiểu biết của mình

.. Thân ! ...

@for all : thử xem ai nói em là anti-europ nhất là Đức/âu không nha :):):)

Hạng B2
28/4/16
471
6.574
93
48
Cám ơn bác, nhưng em khó nói vì em đổi xe nhiều và chuyên đi xe Đức ... ngay cả lúc cón baby thì cũng phải học hỏi . Vậy thớt nầy chủ thớt tìm ra cách hay là ... bấm nút biến vậy bác ? Do đó choáng với việc tư vấn kỹ thuật lắm rồi.

• Xe cũ cứ đến thời kỳ .... chưa thay vẩn thay
  • Thay đồng bộ, kh thay một món
  • Đến thời bảo dưởng phải thay mặc dầu chưa hư
  • Dùng tư duy Đức/Pháp/Âu/Mỹ mà giải quyết khi sự cố, đừng nghĩ là hư gì thay đó
  • Dùng tư duy logic về cơ, điện tối thiểu để bắt bệnh
  • Nếu đầu tư được bộ check ECU ,. theo xe thì khoẻ re
  • Và nhất là chia sẽ với cộng đồng mạng VN với hiểu biết của mình
.. Thân ! ...

@for all : thử xem ai nói em là anti-europ nhất là Đức/âu không nha :):):)
Bác giúp em cái vụ socket chân đèn H4 xíu: bình thường thì 3 dây nó sẽ có 1 dây Ground, 1 dây cấp + cho cos và 1 dây cấp + cho pha. Sao con xe em nó tưng tửng kiểu gì mà có lúc bật pha lên thì đo dây cấp + pha nó lại thành dây cấp mát??

Hạng F
29/10/16
11.585
22.225
113
Pháp
Bác giúp em cái vụ socket chân đèn H4 xíu: bình thường thì 3 dây nó sẽ có 1 dây Ground, 1 dây cấp + cho cos và 1 dây cấp + cho pha. Sao con xe em nó tưng tửng kiểu gì mà có lúc bật pha lên thì đo dây cấp + pha nó lại thành dây cấp mát??
  • Câu hỏi hơi khó, bạn thử bóng đèn khác chưa ? hai bên giống y như nhau chứ ?
  • Gở từng cái và test, nếu không thì gở hết ra và đo bằng điện kế các chấu điện để biết có bị mát điện không ?
  • Theo tôi thì gở hết bóng thử các cọc điện của bóng , để xem mát điện hay là mát bóng.

Tạm như thế

Thân !

À, tiện kiểm tra block đèn phía sau để ý xem nước có vào không nha

Hạng B2
28/4/16
471
6.574
93
48
  • Câu hỏi hơi khó, bạn thử bóng đèn khác chưa ? hai bên giống y như nhau chứ ?
  • Gở từng cái và test, nếu không thì gở hết ra và đo bằng điện kế các chấu điện để biết có bị mát điện không ?
  • Theo tôi thì gở hết bóng thử các cọc điện của bóng , để xem mát điện hay là mát bóng.
Tạm như thế

Thân !

À, tiện kiểm tra block đèn phía sau để ý xem nước có vào không nha
Tks anh, em lọ mọ rùi nghĩ chắc cái công tắc bật đèn có vde. Txe ở vn hay nháy đèn pha lắm nên có lẽ mấy miếng đồng phía trong bị chập nhau. Để bưã nào rảnh em tháo ra check lại.

Hạng B2
20/8/20
373
271
63
29
Sài Gòn
Cái này chủ Mers bị lỗi nhiều lắm, có tham khảo qua mấy hội fb rồi. Có thể vào hãng nói họ xử lý. BWM là được thay mới đèn luôn

• Like
Hạng D
15/11/13
3.849
4.669
113
Nếu chỉ đọng hơi nước là hiện tượng bình thường nha bác.
Còn đọng nước luôn thì bác vào hãng đòi họ thay mới cho ạ.
Sách hdsd cũng có nói là hiện tượng đọng sương trong đèn là bình thường đó bác.

• Like