Hạng B1
21/1/18
54
68
18
Chào mọi người. Tình hình là cái máy lạnh con Elantra 2018 của e mấy tháng nay nó lên cơn dại sau 1 lần lội nước đầu tháng 7 (qua nắp capo)

Nhưng khổ cái là nó ko bị hư, ngày nắng thì nó lạnh ngắt, chạy cực kỳ trâu bò, chỉ có khi nào đi mưa về đậu trong nhà là hôm sau nổ máy bật AC nó ko lạnh, quạt dàn nóng cũng ko quay, phải đi 15 20p hoặc trời khô ráo lên là nó mới lạnh.

E đã đem ra gara, block + gas + dàn nóng ko bị sao..thợ nói khả năng cao hư cảm biến nhiệt độ ngoài trời vì bị dính nước. Vô hãng 3 lần chưa test bằng máy thì họ bảo hiện tượng trên là VÔ LÝ và phán có thể do e ảo giác vì cảm biến ngoài trời vẫn hiển thị bình thường, máy lạnh vẫn tốt.

Song, e chắc chắn ko phải ảo giác vì hôm nay xách xe ra nó nóng kinh, phải 20p sau mới có. Bác nào rành vụ này hoặc đã gặp y chang tình trạng cho e biết e cần phải làm gì ạ ?

CẬP NHẬT:
E vừa vào hãng xịt rửa dàn nóng, giả lập trời mưa, kiểm tra lốc, gas, nội soi dàn lạnh bằng máy cho chắc cú, ko chơi đánh giá cảm quan nữa... Kết quả điều hoà tốt, lạnh sâu hơn cả khi chưa xịt >> An tâm lốc tốt ko phải tốn tiền.
Lúc về e có xịt nước xối xả lên capo, xịt thẳng cảm biến "giả lập mưa" thì tới giờ ko thấy hiện tượng đã bị. Điều đáng nói nữa là sau khi xịt dàn nóng, độ lạnh còn tốt hơn cả trước giờ.
Có khả năng là cái dàn nóng nó dơ quá sau 1 lần lội nước lên nắp capo. Em sẽ theo dõi thêm & cập nhật chi tiết để có anh em nào chưa bị nếu 1 ngày nọ có rơi vào trường hợp này sẽ tìm thấy post này để xử lý ạ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: LOG and CuBiMi
Hạng C
18/3/20
944
912
93
39
chắc nó vậy đó, con elantra 2014 của đứa em làm đi làm lại dàn lạnh miết cũng không khá hơn được bao nhiêu.

• Like
Reactions: Sonnguyenfilm
Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời thì dễ check mà. B xem nó hiển thị nhiệt độ ngoài xe có đúng ko là biết
Còn bệnh chính xác thì phải check ko đoán được
B phải tìm được gara nó bắt đúng bệnh cơ
Trước mình có bệnh lọc cọc dưới gầm thì ra gara ngoài thì báo có khả năng có viên sỏi mắc, vào hãng báo có thể do ống xả chạm vào gầm, cả 2 đều sai
Cuối cùng gặp đúng gara đi thử cùng 5' biết ngay bệnh do rotuyn cân bằng. Do nếu kiểm tra nhìn bằng mắt thì rotuyn vẫn ổn. Xong thay cái hết luôn
Nói chung vì xe nó có quá nhiều bộ phận khác nhau, nên bắt bệnh cần phải gặp thợ giỏi hoặc đã có kinh nghiệm đúng bệnh của mình. Đôi khi hên xui nữa. Như con người cũng vậy, máy móc y tế hiện đại vẫn đôi khi bó tay ko tìm ra nguyên nhân

Hạng B1
21/1/18
54
68
18
Cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời thì dễ check mà. B xem nó hiển thị nhiệt độ ngoài xe có đúng ko là biết
Còn bệnh chính xác thì phải check ko đoán được
B phải tìm được gara nó bắt đúng bệnh cơ
Trước mình có bệnh lọc cọc dưới gầm thì ra gara ngoài thì báo có khả năng có viên sỏi mắc, vào hãng báo có thể do ống xả chạm vào gầm, cả 2 đều sai
Cuối cùng gặp đúng gara đi thử cùng 5' biết ngay bệnh do rotuyn cân bằng. Do nếu kiểm tra nhìn bằng mắt thì rotuyn vẫn ổn. Xong thay cái hết luôn
Nói chung vì xe nó có quá nhiều bộ phận khác nhau, nên bắt bệnh cần phải gặp thợ giỏi hoặc đã có kinh nghiệm đúng bệnh của mình. Đôi khi hên xui nữa. Như con người cũng vậy, máy móc y tế hiện đại vẫn đôi khi bó tay ko tìm ra nguyên nhân
thanks bác! E đã đi xịt rửa dàn nóng & kiểm tra tổng quát bằng máy trong hãng, nói kỹ thuật viên giả lập mưa & bắn nước xối xả vào... kết quả là chưa thấy bị nữa & cũng ko hư gì, thậm chí là hệ thống chạy tốt. Trưa tới giờ e cũng xịt nước xối xả và tới giờ nó mát lạnh còn hơn lúc chưa vệ sinh dàn nóng. E nghĩ cũng ko ngoại lệ là cái dàn nóng dơ quá ạ. Sẽ theo dõi thêm xem sao

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B1
21/1/18
54
68
18
Do bị ảo giác thôi, xe Hàn vốn dĩ nó nóng vậy. Bán đi mua cái xe Nhật đàng hoàng mà chạy.
Xin dc phép từ chối lịch sự với những cmt thiếu DHA, thiếu hiểu biết & lanh chanh ko đọc kỹ bài viết như này. Và dĩ nhiên xe tôi mua ko bao giờ bán

Hạng B1
21/1/18
54
68
18
chắc nó vậy đó, con elantra 2014 của đứa em làm đi làm lại dàn lạnh miết cũng không khá hơn được bao nhiêu.
của e thì một khi đã lạnh thì lạnh rất tốt chứ ko yếu hay chập chờn, chỉ mỗi cái vụ sau cơn mưa đề lên phải 20p mới lạnh, kiểu như có cái gì đó dính nước bị ẩm, chưa khô dc vậy.
Sáng e có ghé hãng tiếp & sau khi xịt rửa dàn nóng lúc sáng thì e xịt nước vào xe xối xả nhiều lần thì tới giờ tạm thời chưa thấy bị lại, thậm chí lạnh hơn trước nhiều. Nhiều khi do cái dàn nóng lắm hehe

• Like
Reactions: tenxo