Hạng B2
15/2/05
251
0
0
Các bác ơi cho em hỏi tý,
Em để xe không đi trong 3 ngày mưa lạnh, ẩm ướt ở Hà nội vừa rồi. Đến thws 2 đầu tuần lấy xe ra đi làm, khi bật điều hoà chiều lạnh (cửa đóng, tuần hoàn gió 100%) em ngửi thấy mùi dấm. Chạy 1 lúc , tăng chiều lạnh và quạt lên thì hết. Nhưng để xe không chạy khoảng 3 tiếng, chạy lại điều hoà là lại có mùi rất "Dấm".
Em chi lo cái dàn lạnh của em có vấn đề không thôi.
Có bác nào giải thích giúp em với, em xin đa tạ

Hạng D
3/9/08
4.594
46.996
113
Bất kể xe nào cũng có thể bị tình trạng này, và bất kể máy lạnh nào cũng phải bị. Đó là tình trạng bị ẩm ướt ngay ngay giàn lạnh và có mùi mốc.
Giải pháp là vệ sinh giàn lạnh. Khi mở máy lạnh để đi bác nên mở cửa cho thông thoáng là hết mùi ẩm ngay thôi.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.614
113
Thủ Đức - TP.HCM
Trước khi tắt máy thì Bác tắt tút AC và vẫn để quạt gió thổi khoảng 5 phút cho ra hết hơi lạnh thì sẽ đỡ đó Bác. Xe IN nhà em vài ba ngày mới đi một lần thì mỗi lần mở máy lạnh cũng có mùi lúc đầu một chút nhưng là mùi hăng hắc chứ không phải mùi dấm.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
1. Mở quạt gió + mở cửa sổ chạy trong vài phút.

2. Dừng xe mở hết tất cả các cửa, phơi nắng.

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
khi mở máy lạnh, khoan hãy đóng vội tất cả các cửa kính. Để máy lạnh chạy chừng 2 - 3p sau đó bác quay kính lên sẽ hết mùi. Good luck!

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
xe em thì có mùi khó chịu từ lỗ lạnh mỗi khi thay dầu thơm mới trong xe, không biết các bác có bị tình trạng như vậy không?

Hạng B2
15/2/05
251
0
0
Chào các bác,
Mùi hắc mà các bác nói có thể là do khi các bác mở điều hòa lấy cả khí tươi (không khí bên ngoài vào). Không khí tại môi trường nhiều bụi nên bám vào quạt, dàn lạnh, cửa gió .... nên tạo ra mùi khét khét, hắc hắc. Nếu bác mở máy lạnh tuần hoàn 100% và mở hé cửa kính thì vừa đảm bảo cung cấp đầy đủÔxy mà vừa không có mùi gì khó chịu.

Em đã phat hiện ra cái mùi dấm là do lọ nước hoa otô em vừa mua gây ra, khi nước hoa bay hơi vào không gian otô, nó bị tuần hòan qua hệ thống quạt của điều hòa. Khi mùi nước hoa kêt hợp với bề mặt ướt của dàn lạnh điều hòa sẽ tạo ra "dấm" nên có mùi. Như vậy sẽ có khả năng ăn mòn cánh nhôm của dàn lạnh rất cao.

Sau khi em thử, không sử dụng loại nước hoa này nữa thì hết mùi rồi.
Các bác lưu ý khi sử dụng nước hoa oto nhé. Tốt nhất là mua 2 quả dứa (quả thơm) để trong xe được 2 tuần, mùi dẽ chịu mà trong lành các bác ạh.

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
Do dàn lạnh bị ẩm ướt thôi và mốc thôi. Vào hãng vệ sinh dàn lạnh, thay lượt gió có lẽ sẽ hết. Xe nào mà bị là bị hoài. Còn xe nào mà không bị thì cho dù để mấy tháng không chạy đem ra chạy cũng không bị hôi đâu. Một số chiếc xe của em cũng từng bị như vậy.

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Máy lạnh trong xe cũng giống như máy lạnh các bác xài ở nhà. Để không khí luôn trong lành và thơm tho thì bắt buợc phải làm vệ sinh định kỳ. Thời gian làm vệ sinh hệ thống này tuỳ thuộc vào môi trường hoạt động của vợ 2 của các bác. Nếu môi trường nhiều bụi bặm thì khoảng 5000 km làm vệ sinh lọc gió máy lạnh 1 lần. 10000km nên thay mới bộ phận này, 1 lọc gió mới có giá khoảng 500k.
Con CAP của em được chăm sóc theo chế độ này, nên hơi thở luôn thơm mát đầy quyến rũ... Một điều thú vị là việc này rất đơn giãn, chỉ cần 1 tuộc nơ vít các bác có thể tháo tấm lọc gió của máy lạnh , làm sạch và lắp lại trong vòng 15-20 phút.

Last edited by a moderator: