Hạng B2
13/2/06
371
265
63
Cần Thơ
Em vừa thay xong 2 đèn LED cho 2 gương chiếu hậu 2 bên của xe Tiguan. Sẵn tiện chụp ảnh làm cái bài mời các bác xem.
Công cụ: vít dẹp nhỏ, vít * T15, máy khoan (nếu cần) và đèn LED chân T10.
Thời gian: 10p cho gương đầu và 5p cho gương còn lại.

1. Khoan bỏ các ri-vét của khung bảo vệ ngoài. Bước này mất thời gian và công sức nhiều nhất. Xe bác nào không có khung này thì qua bước 2 luôn.
DIY - Nâng cấp đèn LED gương chiếu hậu Tiguan

2. Tháo mặt gương: dùng vít dẹp nhỏ cho vào cạnh mặt gương và nạy nhẹ nhàng. Mỗi cạnh làm 1 lần là xong, gương rất bền, nạy không vỡ đâu.

3. Tiguan phân phối tại Việt Nam có sưởi mặt gương nên phải tháo 2 dây điện của bộ sưởi. (Chú ý là dây đỏ cắm vào chân đỏ).

5. Dùng vít dẹp nhỏ để cạy 2 ngàm (chỗ em khoanh màu cam) xuống như mũi tên. Khi cạy xong sẽ tháo được phần ốp nhựa phía trên của gương (sơn cùng màu với màu xe). Sau đó dùng vít * T15 tháo 2 ốc (khoanh tròn vàng) để tháo phần ốp dưới (nhựa đen, chứa đèn chiếu sáng và đèn tín xi-nhan) của gương.

6. Khi đã tháo phần ốp dưới thì sẽ tháo bóng đèn dễ dàng, thay đèn LED vào, nhớ test đèn cẩn thận trước khi lắp vì đèn LED phải gắn đúng cực âm - dương mới sáng.

Xong thì lắp lại theo trình tự ngược lại.

Test độ sáng lúc trời tối.

Em quên thử là đèn LED này có cần Can-bus hay không vì em đã mua loại có Can-bus rồi. Bác nào có lắp thử luôn xem lắp đèn thường có báo lỗi đèn trên đồng hồ không nhé.

Cảm ơn các bác đã xem!

Hạng B1
9/4/14
72
30
18
Chất lượng ánh sáng thì thay đổi rõ rệt nhưng không biết led này có bền không..:confused::confused:
Không biết trước khi ráp zô lại bác có vệ sinh cái gương luôn không:3dsohai::p:p

Hạng B2
13/2/06
371
265
63
Cần Thơ
Em cũng chưa rõ tuổi thọ nó thế nào nhưng thường là nó lâu hơn bóng dây tóc nếu trong 1 tuần đầu nó không die...
Em có lấy cái cọ quét sơ sơ rồi mới ráp :3dcuoi:

• Like
Reactions: vohuuphihung
Hạng D
7/11/13
1.099
8.140
113
Nhờ bác mà em bik tháo mặt gương chiếu hậu. Đã TKS và tín dụng :)

• Like
Reactions: bighead
Hạng B1
9/4/14
72
30
18
Em cũng chưa rõ tuổi thọ nó thế nào nhưng thường là nó lâu hơn bóng dây tóc nếu trong 1 tuần đầu nó không die...
Em có lấy cái cọ quét sơ sơ rồi mới ráp :3dcuoi:
em cũng thắc mắc cái chuyện bóng đèn có cần can-bus hay không bác chủ chụp cái bóng sợi đốt củ cho ae xem đi.. e nghi là không và nghĩ là can-bus nằm trước cái jack nó đưa + và mass ra khiển đèn thôi;)

Hạng B2
13/2/06
371
265
63
Cần Thơ
em cũng thắc mắc cái chuyện bóng đèn có cần can-bus hay không bác chủ chụp cái bóng sợi đốt củ cho ae xem đi.. e nghi là không và nghĩ là can-bus nằm trước cái jack nó đưa + và mass ra khiển đèn thôi;)

Cái bóng cũ chỉ là bóng T10 bình thường thôi. Canbus nó nằm ở mạch cảm biến dòng điện từ đầu ra của mạch chứ không nằm trên line và jack.
Bọn làm LED nó thêm một điện trở và tụ để cho dòng điện tương đương với bóng dây tóc.

• Like
Hạng B1
9/4/14
72
30
18
Cái bóng cũ chỉ là bóng T10 bình thường thôi. Canbus nó nằm ở mạch cảm biến dòng điện từ đầu ra của mạch chứ không nằm trên line và jack.
Bọn làm LED nó thêm một điện trở và tụ để cho dòng điện tương đương với bóng dây tóc.
dạ e cũng nghĩ nó chỉ cần bóng thường vì 2 dây ra chỉ là (+) và mass còn can-bus nó khiển ở trước đó rồi ;)

Hạng B2
13/2/06
371
265
63
Cần Thơ
dạ e cũng nghĩ nó chỉ cần bóng thường vì 2 dây ra chỉ là (+) và mass còn can-bus nó khiển ở trước đó rồi ;)

Hehe cái này thì hên xui, như cái bóng soi bảng số đó, thay cái nó báo liền mặt dù nó chỉ là dây và jack cắm :)
Bóng sương mù cũng zị...

• Like