Tập Lái
12/12/07
9
0
0
www.otosaigon.com
Chào các bác!
Vừa rồi tôi có ghé cây xăng để đổ dầu cho xe. Nhưng lơ đểnh không báo cho họ biết là xe mình chạy dầu. Sau khi chạy được hơn 100km thì mới sực nhớ nên không biết là họ đã đổ cái gì nữa!
Nếu lỡ đổ xăng thì xe có hiện tượng khác thường nào và tình
huống xấu nhất là gì? Mong các bác cho vài lời khuyên!
À, xe tôi là Hyundai SF CRDi 2.2 mua của HMV.
Lúc đó bình nhiên liệu còn khoảng 30 lít và đổ thêm 30 lit nữa ( coi như tỉ lệ 50-50)

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
RE: Đổ nhầm nhiên liệu

Bác gọi thử giám đốc kỹ thuật HMV, đc Huy nhờ tư vấn online luôn nhé: 0913210781. Khả năng là xe bác vẫn đổ dầu vì nếu là xăng chắc là ko chạy nổi nữa sau từng đó km!
Với những cây xăng lạ, tốt nhất là các bác chạy SF máy dầu nên chủ động với việc đổ vào bình: hoặc là tự đổ hoặc là quan sát thật kĩ và dặn kĩ mấy ông đổ nhiên liệu, xe tao dầu đó! ;)

Hạng D
22/9/07
1.152
1
0

Hay nhỉ ... đi xe dầu còn cần chú ý đến vấn đề này nữa nhỉ .. :D thank bác sau này em có kinh nghiệm khi mua xe dầu rồi ..

Và cũng xin chia buồn với các bác đi xe dầu nhé vì giá dầu vừa tăng 30% .. hề hề ..

:(

Hạng B2
29/11/06
404
29
28

Lần truoc con Musso nhà em, ông anh e cũng lơ đễnh nói điện thọai, quên dặn. Nó đổ cho đầy bình xăng các bác ạ. Ông a cũng hơi thắc mắc sao lần này đổ nhiều tiền quá, nhưng cũng chạy. Các bác tin ko, từ SG chay đến Tay Ninh hơn 100km. Vẫn tới nơi, sau đó làm lại máy gần 20chai. :(

Hạng D
18/7/04
1.719
120
63
Biên Hoà

Trùi, em nghe mà vãi linh hồn. Lần sau tự nhủ mình sẽ cẩn thận hơn

Hạng B2
14/5/07
148
17
18

EM đã dính chưởng này 1 lần, đổ nhầm mới đc 5l xăng thì phát hiện ra ngay. Nguyên nhân do chú bán hàng 6h sáng buồn ngủ nên đổ nhầm, phải tháo sạch 2 bình nhiên liệu ngay lập tức. Còn bình thường thì khó nhầm vì trên nắp bình nhiên liệu luôn ghi rõ chữ DIESEL màu đỏ to đùng. Muốn kiểm tra bác mở nắp bình ngửi thử, xăng luôn nhẹ hơn dầu nên nổi lên trên, sực mùi ngay. Thêm nữa nếu đổ dầu mà rớt vài giọt ra thân xe thì ko bay hơi hết, bụi bám thành vết bẩn nhìn rõ lắm bác à!

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

xăng nhẹ hơn dầu nên lúc này xăng vẫn ở trên, bác đưa vào xưởng đi, thăm dò xem sao, chứ để xăng tràn vào kim phun nhiên liệu rồi là vứt xe đi đấy(bố vợ em mới dính quả tương tự với em Ford Eve máy dầu). bác mới chạy đc 100km tức là chưa s/d hết số dầu đang dư thừa trước khi đổ xăng

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53

Để không gặp những trường hợp đáng tiếc tương tự, em nghĩ các bác nên đến mấy chỗ làm decal đặt design chữ DIESEL (màu đừng quá tương phản với màu xe). Sau đó dán hẵn vào chỗ nắp bình xăng... ý lộn bình dầu. Miễn là mấy chú cầm dây bơm biết chữ thì có thể sẽ tránh được phần nào rủi ro.

X56
Hạng B1
21/11/06
96
0
16
53
lâm gia trang
otosaigon.com

Trích đoạn: yamahaj

Để không gặp những trường hợp đáng tiếc tương tự, em nghĩ các bác nên đến mấy chỗ làm decal đặt design chữ DIESEL (màu đừng quá tương phản với màu xe). Sau đó dán hẵn vào chỗ nắp bình xăng... ý lộn bình dầu. Miễn là mấy chú cầm dây bơm biết chữ thì có thể sẽ tránh được phần nào rủi ro.
ý kiến quả bác là rất hay anh em ta cũng lên làm như thế

Tập Lái
12/12/07
9
0
0
www.otosaigon.com

Thành thật cám ơn lời khuyên của các bác!
Em hỏi hơi ngu tí. Dã sử xăng nhẹ nổi lên trên như các bác nói thì khi di chuyển xe lắc lư, không nhiều thì ít, lượng xăng đổ nhầm cũng bị hút vào buồng đốt.
Vậy nếu xe em lỡ đổ nhầm xăng thì có cách gì cứu con vợ 2 không ạ?
Em hỏi thêm, nút tháo nhiên liệu của SF nằm chổ nào hả các bác?
Thanks!
P/s: @yamahaj: Nắp che bình dầu xe Hyundai SF đã có chữ DIESEL rồi bác ạ, bật ra thấy liền

Last edited by a moderator: