Tập Lái
22/7/17
6
14
3
30
-Trước hết. Xin chào diễn đàn. Em(cháu) là thành viên mới, chỉ 23 tuổi. Vừa xưng cháu vừa xưng em hơi khó nên em xin phép được xưng là em cho mọi người cùng trẻ nhé.
Độc hành Sài Gòn-Quảng Ngãi

-Em theo dõi diễn đàn này cũng đã lâu. Nhưng nay mới dám mạnh dạn chia sẽ về chuyến đi của mình.
-Chẳng là hôm mùng 5 tết 2017 em có ra quê người yêu ngoài Quảng Ngãi. Em thì quê ở Bình Phước, nhà cũng có con Kia Cerato nhưng đi đâu xa lắm thì gia đình cũng không dám cho đi vì sợ nguy hiểm. Nhưng với cái tuổi 23, cái tuổi đầy sự đam mê, liều lĩnh, cái tuổi mà mình tự cho rằng đã đủ bản lĩnh để làm những điều mình muốn nên em nói dối gia đình và người yêu là ra đó bằng tàu hỏa, thực ra là đi xuống Sài Gòn xong rồi thuê 1 chiếc Kia Rio tự lái. (Về em kể lại cho anh tài xế nhà em thì ảnh kêu em bị khùng dám đi 1 mình). Em đi 1 mình nên ít chụp hình mong mọi người thông cảm.
-8h30 tối mùng 5 tết em bắt đầu xuất phát từ quận 6. Sài Gòn tết năm nay lất phất vài giọt mưa, cô đơn và lạnh lẽo như em ngay lúc này. Cảm giác phấn khích pha lẫn những nỗi lo vì đây là lần đầu tiên em đi xa như vậy và còn đi 1 mình nữa lỡ có chuyện gì không ai biết em chết nơi nào. Người yêu em thì hơn em 2 tuổi nên cô ấy cứ xem em la con nít, cứ nghĩ em sống quen rồi dưới vòng tay của cha mẹ. Cái tuổi 23 mà, tuổi mà mình muốn họ công nhận về những điều mà mình đã làm. Ai đã qua giai đoạn này chắc cũng sẽ giống em.
-Ghé ăn tạm tô hủ tiếu rồi lên đường. Đường giờ hướng về Sài Gòn thì đông. Hướng ngược lại thì chỉ có vài chiếc. Thôi kệ, cứ đi đi, khi nào mệt rồi tính tiếp. Đi tới Bình Thuận em đã buồn ngủ lắm rồi. Nhưng nghĩ là nếu ngủ thì trong ngày mai không thể nào tới QN trước khi trời tối được, vì tới nhà người ta lúc tối thì kì. Thế là cố tới Ninh Thuận, mưa lúc này mỗi lúc 1 dày hơn. Mưa miền trung hạt thì nhỏ mà rất dày không tài nào chạy được nữa thế là vào cây xăng xin đậu ké rồi ngủ trên xe vì đất lạ em không dám ngủ hotel 1 mình.
-4h tới cây xăng ghé vào nói chuyện với mấy người cũng đi về quê tới 4h30 thì họ đi ngủ. (Bác i10 biển số 79 với bác Innova biển 72 sau chiếc i10 có trong đây không nhỉ?)

Mùa này miền trung lạnh lắm. Tắt máy hạ kiếng xuống chỉ cỡ 1cm để ngủ mà mưa vẫn tạt vào ướt hết chân. Nằm mãi chẳng ngủ được vì quá cô đơn và lạc lõng. Đúng là yếu đuối mà. Hehe. Nhưng vì tình yêu phải cố thôi. Chợp mắt tới 6h sáng thì dậy, Ninh Thuận vẫn còn mưa. Lại tiếp tục lên đường. Một phần vì mưa phần còn lại cũng không đói nên quyết định nhịn ăn sáng luôn để tiết kiệm thời gian.
(khi bình yên người ta thường quên những lời thề trong giông bão)​
-Chạy mãi thì cũng tới đèo Cả. Bữa trước còn nghe truyện ma “bóng ai trên đèo Cả” nữa chứ hehe. Mưa và kẹt xe, xe khách bắc nam thì cứ ép ngược chiều nhiều lúc em cứ nghĩ là mình lọt luôn xuống biển rồi. Lần đầu đi đèo mà còn kẹt xe nữa thì sợ hãi tột cùng luôn. Trời phù hộ cuối cùng cũng qua được đèo Cả.Độc hành Sài Gòn-Quảng Ngãi Độc hành Sài Gòn-Quảng Ngãi
Đi được 1 đoạn thấy chổ này đẹp quá ghé vào nghĩ ngơi.
Độc hành Sài Gòn-Quảng Ngãi Độc hành Sài Gòn-Quảng Ngãi Chạy thêm xíu nữa ghé quán cơm ăn xong đi tiếp. 5h chiều thì cũng tới được quê người yêu em. Gia đình người yêu em ngơ ngác hỏi sao kêu đi tàu mà. Em trả lời dạ hết vé. Ngày hôm sau thì chở cả gia đình người yêu đi Đà Nẵng chơi.

Độc hành Sài Gòn-Quảng Ngãi Lúc về có ghé Hội An mà mưa quá nên thôi về luôn lại QN. Vừa ra quốc lộ thì mấy chú công an Quảng Nam thổi vào báo là em quá 66/60 cách đây 2km. Em nói “con mới trong Hội An quẹo ra mà chú”. Thế là được đi. Mấy chú dễ thương quá. Ở quê người yêu chơi tới chiều mùng 10 thì em chở luôn người yêu em vào lại Sài Gòn luôn.(cô ấy làm ở sg).

Tổng kết chuyến hành trình. Vé thu phí từ Sài Gòn ra Quảng Ngãi 395k đi về là 790k, xăng 800k đi về là 1tr6, đổ thêm 500k đi Đà Nẵng và đi lòng vòng nữa.

Attachments

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Rio ngon vậy, SG-Quãng Ngãi hơn 800km mà chỉ tốn 800k tiền xăng