Hạng C
4/1/09
666
4
18
Báo cáo các bác trong SFC về vấn đề đồng hồ đo nhiên liệu SF MLX của em như sau:

- Lần đầu khi em đi đổ dầu, em có kiểm tra đồng hồ đo nhiên liệu của SF thể hiện là 195, sau khi em yêu cầu đổ dầu 400K VND ~ 40 lít dầu thì đồng hồ chỉ hiển thị là 535.

- Lần thứ 2 em kiểm tra tiếp cho chuyến đi Phan thiết vừa rồi, cũng là cây xăng gần nhà em, đồng hồ nhiên liệu thể hiện là 235, em cũng thực hiện đổ 400K VND ~ 40 lít tiếp nhưng đồng hồ đo của SF chỉ thể hiện 565.

KL: có phải các cây xăng ăn gian nhiên liệu của mình không các bác? Mà ăn gian gì tới gần 7 lít dầu? Chẳng hiều sao nữa. Không biết các bác có gặp trường hợp giống em không ah?

Hạng D
5/4/07
1.214
0
36
Cái này chẳng liên quan gì đến cây xăng đâu bác ạ! Bác nên đọc lại những bài SFE đi! Nhìn chung là tùy cách bác đi mà ECU tính ra quãng đường có thể đi khi đổ nhiên liệu mà thôi mà thôi! Bác đừng trách oan cây xăng tội nghiệp họ!

Hạng D
5/4/07
1.214
0
36
Trường hợp trên là khi đổ lần một bác chạy xe có thể chậm, chạy trong phố hoặc ga thốc rồi phanh gấp nên tiêu hao nhiên liệu nhiều. nên lần đổ xăng thứ 2 ECU nó căn cứ ào những thông số nhiên liệu đó để tính quãng đường bác có thể đi ở lần đổ thứ 2 . Bác yên tâm chưa? lần sau bác chạy đường dài tốc độ cứ đều đều 80km/h xem thế nào?

Hạng C
4/1/09
666
4
18
Nhưng mà bác cho em hỏi nếu đổ đầy bình thì sẽ là 750 đúng không ạh? Vì có lần em cũng đổ đầy bình nó lên 749 mà em phải trả hơn 700K, lúc đó thông số thể hiện trên đồng hồ đo là 95

Hạng B2
28/9/07
372
3
18
49
HN open
nhh2811 nói:
Trường hợp trên là khi đổ lần một bác chạy xe có thể chậm, chạy trong phố hoặc ga thốc rồi phanh gấp nên tiêu hao nhiên liệu nhiều. nên lần đổ xăng thứ 2 ECU nó căn cứ ào những thông số nhiên liệu đó để tính quãng đường bác có thể đi ở lần đổ thứ 2 . Bác yên tâm chưa? lần sau bác chạy đường dài tốc độ cứ đều đều 80km/h xem thế nào?

Chuẩn bác ạ!
Nếu trước khi đổ bac chạy đường trường thì khi đổ đày bình có khi ECU nó báo lên cả 850km (Xe em thường xyên thế)
Nói tóm lại con số ECU bao chỉ là số tham khảo không chính xác 100% còn bác muốn biết tương đối chính xác xe tiêu thụ nhiên liệu thế náo thì phải theo dõi nhiều lần cho mỗi điều kiên đường xá khác nhau%

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
noikhongduoc nói:
Nhưng mà bác cho em hỏi nếu đổ đầy bình thì sẽ là 750 đúng không ạh? Vì có lần em cũng đổ đầy bình nó lên 749 mà em phải trả hơn 700K, lúc đó thông số thể hiện trên đồng hồ đo là 95

Một ví dụ cụ thể để bác hiểu rõ hơn giải thích của bác Nhh2811: trong chuyến off Thiên Cầm, khi tôi đổ đầy bình, đồng hồ báo có thể đi được 504 km. Tôi chạy đến Thanh Hóa bình báo còn 192 km, đến Thiên Cầm đồng hồ báo còn trên 120 km. Trong khi trên thực tế, nhiên liệu mới tiêu thụ hết hơn nửa bình mà thôi! Vậy con số 504, 192, 120 là ntn? Tại sao lại có sự chênh lệch giữa đồng hồ và thực tế? Lí do như bác Nhh2811 đã giải thích. Tôi nói thêm là tùy thuộc vào lộ trình quen thuộc của xe bác chạy mà đồng hồ sẽ tính ra con số ước lượng khoảng đường mà xe bác có thể chạy được tương ứng với lượng dầu trong bình. Chẳng hạn xe tôi chủ yếu chạy trong phố thì khi đổ đầy bình đồng hồ sẽ báo là 504 km, bác Love Santa báo trên dưới 600 trong khi Cosboy suốt ngày vi vu trên đường thì đồng hồ báo 730 km.
Vậy muốn biết chính xác lượng tiêu hao nhiên liệu của xe bác thì làm ntn đây? Đơn giản khi bắt đầu một chuyến hành trình, bác đổ đầy bình nhiên liệu, rồi set trip computer về 0 km. Chạy một quãng đường từ A-B, muốn tính lượng tiêu hao nhiên liệu bác lại đổ đầy bình được một lượng dầu x sau đó bác căn cứ vào số km của trip computer để tính toán. Chẳng hạn tôi đi từ Hà Nội-> Thiên Cầm->Vinh được quãng đường ~680km, đổ đầy bình luợng dầu tương đương 540 ngàn đồng. Đó là chưa kể bác phải tính thêm lượng dầu còn lại trong bình 54 lít + 21 lít dầu nữa. Cứ cho là 7 lít dầu/100km đường trường thì xe tôi có thể chạy khoảng 300 km nữa + 680 km-> con số ~900 km (chạy kiệt bình, trong thực tế là chạy 800km kiểu gì cũng phải đổ nếu bác không muốn làm hỏng cái bơm dầu). Bác có thấy sự khác biệt giữa con số ước lượng 504 ban đầu và con số gần 900 km thực tế không không?

Hạng D
9/5/06
2.454
344
103
sonicR nói:
em mà đổ full bình nó báo 830
Sao hay thế, chưa bao giờ đồng hồ xe em báo con số lý tưởng đó :D:D:D

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
Teo_GM nói:
sonicR nói:
em mà đổ full bình nó báo 830
Sao hay thế, chưa bao giờ đồng hồ xe em báo con số lý tưởng đó :D:D:D
Chắc đ.c SonicR chạy đường trường tới trên dưới 90% lộ trình rồi ;). Nhưng như tôi đã nói con số này chỉ là tính toán ước lượng của ECU về khoảng cách xe bác có thể chạy được tương đương với lượng nhiên liệu có trong bình trên cơ sở tính bình quân lộ trình bác hay chạy. Muốn biết chuẩn xác, bác chỉ còn cách dùng cách tính thủ công: số km chạy được/lượng dầu đổ-> quy đổi thành xiền ;).