Tập Lái
29/6/21
0
0
0
28
Mặc dù hiện nay ngày càng có nhiều bạn lựa chọn du học Trung Quốc, tuy nhiên khi nhắc đến du học Trung Quốc, hẳn vẫn có không ít người vẫn e ngại. Có không ít những lầm tưởng về du học Trung Quốc, ngày hôm nay hãy cùng mình giải đáp những suy nghĩ ấy về du học Trung Quốc có đúng hay không nhé.

Du học Trung Quốc có xấu như bạn nghĩ?

Định kiến về du học Trung Quốc vì hàng hóa kém chất lượng?
Nếu như bạn nghĩ cuộc sống tại Trung Quốc không chất lượng vì hàng hóa kém chất lượng, lương thực thực phẩm giả hay hàng lởm hàng nhái tràn lan. Điều này hoàn toàn sai lầm, bởi hàng nội địa Trung Quốc có chất lượng khá ổn và không phải như những lời đồn đại bạn vẫn thường nghe

Không nên đi du học Trung Quốc vì người dân không thân thiện?
Thực tế dù ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu và Trung Quốc cũng vậy. Tuy nhiên đánh đồng tất cả người Trung Quốc đều không thân thiện sẽ là một suy nghĩ hoàn toàn sai. Bạn có thể gặp bất cứ du học sinh nào từng sinh sống và làm việc tại Trung Quốc, mình chắc rằng họ đều sẽ gặp nhiều người tốt giúp đỡ trong những lúc khó khăn. Nếu bạn ở Trung Quốc sẽ có thể thấy ở Trung Quốc nam giới trong xã hội cũng rất tôn trọng và cư xử công bằng với phụ nữ.

Xã hội Trung Quốc không văn minh và lạc hậu?
Đây cũng là một định kiến hoàn toàn sai về Trung Quốc. Nếu có cơ hội đến đây và tận mắt trải nghiệm cuộc sống, bạn sẽ thấy được trật tự xã hội và kỷ cương tại đây được thắt chặt khá cao và cảm nhận sự hiện đại đến từ việc trang bị cơ sở vật chât và hạ tầng ở Trung Quốc có những tiến bộ vượt bậc và bỏ khá xa nước ta.

Cơ hội và chế độ học bổng​

Một trong những lý do lớn nhất khiến du học Trung Quốc lại được nhiều bạn lựa chọn đến vậy phải kể đến đó chính là cơ hội học bổng du học Trung Quốc nhiều và chế độ cũng rất tốt

Hiện nay, chính phủ Trung Quốc rất chú trọng trong việc giao lưu quốc tế., khuyến khích học sinh nước ngoài đến Trung Quốc học tập và nghiên cứu. Nhiều du học sinh hiện đang nhận học bổng từ chế độ cấp học bổng rất đa dạng của chính phủ Trung Quốc, cũng như học bổng trong mỗi trường học ở đây.
Ngoài chế độ cấp học bổng cho du học sinh của chính phủ. Còn có các loại học bổng do Quỹ trợ giúp du học sinh hay học bổng từ chính quyền các địa phương, các quỹ giao lưu quốc tế, các quỹ học bổng doanh nghiệp, tư nhân nhằm tìm kiếm nhân tài trợ giúp làm việc ngay sau khi du học sinh tốt nghiệp. Giá trị của học bổng du học Trung Quốc:

• Miễn phí 100% học phí (gồm các tài liệu học tập, phí thực tập, phí bảo vệ luận văn…)
  • Miễn phí 100% nhà ở (phòng được trang bị đầy đủ các thiết bị)
  • Miễn phí bảo hiểm y tế cho toàn bộ các khóa học.
  • Được cấp phí sinh hoạt hàng tháng

Đọc thêm chi tiết những điều nên biết về du học Trung Quốc: https://kaixin.vn/nen-biet-ve-du-hoc-trung-quoc/

Hạng F
29/10/16
11.586
22.237
113
Pháp
Vậy sau khi có bằng cấp bên TQ có đến xứ tây phương làm việc và được công nhận như các bằng cấp của tây phương ? Và lý do chủ thớt đưa bài nầy lên ?

Tại sao các du học sinh hầu hết TQ đều qua tây phương học mà không ở lại TQ để lấy bằng cấp cao và được ưu đải ?

Ngửi mùi thấy xấu xa zồi
Mình không biết nên hỏi rỏ, giống như đầu tư, buôn bán vậy ... cho chắc ăn bác à , chưa nên .... chê trước :):):):)

• Haha
Reactions: PMH82
Hạng D
9/2/18
3.405
5.003
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
@Osin em cũng không dám chê gì vì bản thân mình cũng không phải là hay nhưng chắc do TQ nhiều cái xấu quá nên nó đi vào não em và cả thế giới chứng minh điều ấy!
Xét về tích cực thì TQ rất giỏi kiểu như người thợ có cái tài mà không có đức vậy!

Hạng F
29/10/16
11.586
22.237
113
Pháp
@Osin em cũng không dám chê gì vì bản thân mình cũng không phải là hay nhưng chắc do TQ nhiều cái xấu quá nên nó đi vào não em và cả thế giới chứng minh điều ấy!
Xét về tích cực thì TQ rất giỏi kiểu như người thợ có cái tài mà không có đức vậy!
Không phải ... mình thì cứ hỏi ...
Thí dụ :
- vậy khi làm việc ở các xứ tây phương có xài được bằng cấp TQ không ?
- Vậy khi học ở TQ thì dùng tiếng gì ?
- Vậy khi ra nước ngoài với bằng cấp đó có xữ dụng được tiếng TQ không ?
- Vậy tại sao sinh viên TQ lại là nhóm người du học tây phương nhiều nhất mà không chịu ở TQ học .....

Nói chung hỏi thẵng, và câu trã lời là mình biết ngay. chê hay không là tự mình đánh giá với câu trã lời của họ ngay mà ....

Thí dụ thêm nha :

thằng tây về vn thì mình lại phải nói tiếng Anh, Pháp với chúng, còn VN mình đi tây thì cũng nói tiếng .... Anh Pháp ...Vậy có công bằng không nè ...:):):)

Vậy bác hiểu câu hỏi của em rất nhiều hàm ý, nhưng thực tế thẳng vào vấn đề,
Người đưa ra vấn đề cũng phải trả lời đúng với câu hỏi của em, nếu chuyển hướng dư luận, trã lời vòng vèo, là mình biết họ lương lẹo ngay ...

Bác cứ quan niệm như tụi tây , hỏi sao trả lời vậy, thẳng vào vấn đề, được hay không, chứ câu hỏi mà trả lời là .... tại vì thì không phải là câu trả lời đúng đắn .... Bác đồng ý với em chứ :):):)

• Like
Hạng D
9/2/18
3.405
5.003
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
@Osin em hiểu rồi! Vấn đề TG nhìn nhận thế nào về TQ anh nhỉ và em nghĩ bọn nhỏ sau này ít nhất nên học chút chút tiếng TQ là một lợi thế.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.586
22.237
113
Pháp
@Osin em hiểu rồi! Vấn đề TG nhìn nhận thế nào về TQ anh nhỉ và em nghĩ bọn nhỏ sau này ít nhất nên học chút chút tiếng TQ là một lợi thế.
Bạn hiểu sai ý của tôi, học và biết thêm một tiếng nước ngoài rất tốt, giúp cho tư duy và suy nghĩ của mình đúng và rỏ ràng hơn (cái nầy sẽ bàn sau)

Còn bằng cấp thì tuỳ theo. Cũng như đặc sãn vậy, bạn cứ suy nghĩ bình thường là mua nước mắm phải ở VN chứ không phải ở Mỹ, Sushi thì Nhật là ngon nhất,rượu vang thì không qua nổi Pháp .... vân vân

Nếu như du học ở TQ về ngành đông y, châm cứu; kiến trúc cổ điển á châu, ngữ văn tượng hình .... thì nên

• Like
Hạng D
25/10/20
1.545
14.815
98
56
Bạn hiểu sai ý của tôi, học và biết thêm một tiếng nước ngoài rất tốt, giúp cho tư duy và suy nghĩ của mình đúng và rỏ ràng hơn (cái nầy sẽ bàn sau)

Còn bằng cấp thì tuỳ theo. Cũng như đặc sãn vậy, bạn cứ suy nghĩ bình thường là mua nước mắm phải ở VN chứ không phải ở Mỹ, Sushi thì Nhật là ngon nhất,rượu vang thì không qua nổi Pháp .... vân vân

Nếu như du học ở TQ về ngành đông y, châm cứu; kiến trúc cổ điển á châu, ngữ văn tượng hình .... thì nên
học chuyên sâu về lĩnh vực photocoppy hay in 3d thì tq đúng là nơi để học và đào tạo mà không có qg nào đủ trình để đứng trên họ!

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.586
22.237
113
Pháp
học chuyên sâu về lĩnh vực photocoppy hay in 3d thì tq đúng là nơi để học và đào tạo mà không có qg nào đủ trình để đứng trên họ!
Bác sâu sắc thật ... photocopy thì TQ nếu đứng nhì thì không chắc ai dám lấy hạng nhất :):):). Còn hạng 3 thì .... em không biết