Hạng D
8/3/10
1.299
5.618
113
Mấy bác cho hỏi:
Trường hợp đến giao lộ có 2 đèn ngang trên cao, 1 đèn rẽ trái đang xanh và 1 đèn đi thẳng đang đỏ. Dưới đất chỉ có 2 làn đường (cùng chiều) không có làn đường dành riêng cho xe rẽ trái (Cụ thể đường từ Củ chi về An sương)
Nếu ta đi ô tô con, muốn dừng xe chờ để tiếp tục đi thẳng thì phải dừng xe ở lane nào, bên trái hay bên phải ạ?? Vì thông thường bên trái được xem như là làn dành cho ô tô con, bên phải dành cho xe tải...

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/9/10
555
263
63
Bác phải chuyển vào lane trong bên phải khi đợi đèn đỏ để nhường lane ngoài cùng bên trái cho xe rẽ trái, không riêng gì ở QL 22 đâu mà nhiều con đường cũng có tình trạng này, mình phải quan sát đèn, bảng hướng dẫn, dấu hiệu dưới đường và tự phán đoán tình huống khi tham gia giao thông.

• Like
Reactions: nopainnogain
Hạng D
30/9/10
1.166
339
83
Khi 2 đèn có thời gian khác nhau thì mình phải tắp vào lane trong nhường đường cho xe rẽ trái bác ạ , đây là 1 cái bẫy khi đi tỉnh như Bình Dương , Tây Ninh, đường dẫn vào cao tốc Trung Lương....

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
54
google.com
Thế mình phải xem 2 đèn đồng bộ tín hiệu hay khác nhau. Nếu đèn rẽ trái sáng trước thì phải dừng ở len giữa. Nếu đồng bộ thì dừng ở len ngoài.
Hệ thống biển báo vạch kẻ đường VN tệ lắm, đôi khi đánh đố người tham gia gia thông. Ví dụ giao lộ này đèn và vạch kẻ đường rất bậy bạ
Dừng xe ở giao lộ có đèn rẽ trái

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
8/3/10
1.299
5.618
113
Cảm ơn các bác hướng dẫn tận tình, những kinh nghiệm này rõ ràng trong trường không thể dạy đầy đủ, chỉ có học hỏi từ kinh nghiệm thực tế thôi..
Như e đã nêu ở trên, trong trường hợp này nếu đèn rẽ trái đỏ, đèn đi thẳng xanh. Dưới đất chỉ có 2 lane đường, lane ngoài có vẻ mũi tên hổn hợp vừa đi thẳng, vừa rẽ trái vậy ta có quyền đi thẳng trên lane ngoài luôn không các bác ?

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Thế đấy, nhưng ngay sau đít chiếc Innova trên mặt đường vẽ mũi tên rẻ trái+đi thẳng???

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
ve sau nói:
Cảm ơn các bác hướng dẫn tận tình, những kinh nghiệm này rõ ràng trong trường không thể dạy đầy đủ, chỉ có học hỏi từ kinh nghiệm thực tế thôi..
Như e đã nêu ở trên, trong trường hợp này nếu đèn rẽ trái đỏ, đèn đi thẳng xanh. Dưới đất chỉ có 2 lane đường, lane ngoài có vẻ mũi tên hổn hợp vừa đi thẳng, vừa rẽ trái vậy ta có quyền đi thẳng trên lane ngoài luôn không các bác ?
Nếu đèn thẳng đang xanh bác được lưu thông làn trái ngoài nhưng phải để ý thời gian đếm ngược, nếu không bác gần tới giao lộ thì bất ngờ đèn chuyển màu khi đó nếu bác vẫn tiếp tục phi thẳng thì mắc lỗi vượt đèn đỏ, còn tấp vô làn trong chờ đèn đỏ thì không kịp vì bên trong có xe tải rồi, thế là mắc lỗi lưu thông sai làn.(phải quan sát và phán đoán từ xa).
- Trường hợp đèn lệch pha hoàn toàn còn đỡ, còn lệch pha không hoàn toàn còn khó hơn. Cụ thể: đường dẫn vô cao tốc từ Nguyễn V Linh giống hình bác toyzace past, khi đỏ thì cả 2 đèn cùng đỏ 1 lúc nhưng khi xanh thì đèn rẽ trái xanh trước 10s sau đó tắt, đèn đi thẳng mới xanh. Làn ngoài trái vẫn có mũi tên hỗn hợp.
Từ An sương lê Củ chi chú ý giao lộ đầu tiên vì xe tải, buýt đông không nhìn thấy bảng phân làn bên phải...

Hạng B2
14/3/10
212
67
28
Tay Ninh
Các bác nói sao chứ nếu trên đường có vẽ hướng đi thẳng và rẽ trái trên cùng 1 lane thì vẫn dược dừng xe khi đèn đỏ thôi. Chỉ khi nào có vẽ hướng rẽ trái duy nhất thì mình mới chuyển vào lane trong thôi. Em chạy hoài có sao đâu. Nhiều khi xxx chạy từ sau lưng em tới hoặc đứng bên kia giao lộ cũng đâu có bắt đâu.
ve sau nói:
Mấy bác cho hỏi:
Trường hợp đến giao lộ có 2 đèn ngang trên cao, 1 đèn rẽ trái đang xanh và 1 đèn đi thẳng đang đỏ. Dưới đất chỉ có 2 làn đường (cùng chiều) không có làn đường dành riêng cho xe rẽ trái (Cụ thể đường từ Củ chi về An sương)
Nếu ta đi ô tô con, muốn dừng xe chờ để tiếp tục đi thẳng thì phải dừng xe ở lane nào, bên trái hay bên phải ạ?? Vì thông thường bên trái được xem như là làn dành cho ô tô con, bên phải dành cho xe tải...

Hạng D
2/10/10
1.081
41
48
anhai555 nói:
Nếu đèn thẳng đang xanh bác được lưu thông làn trái ngoài nhưng phải để ý thời gian đếm ngược, nếu không bác gần tới giao lộ thì bất ngờ đèn chuyển màu khi đó nếu bác vẫn tiếp tục phi thẳng thì mắc lỗi vượt đèn đỏ, còn tấp vô làn trong chờ đèn đỏ thì không kịp vì bên trong có xe tải rồi, thế là mắc lỗi lưu thông sai làn.(phải quan sát và phán đoán từ xa).

Bữa em dính phát này đây bác. Em phán đoán sai 1 chút nên Iem phải rẻ trái luôn theo đèn rẽ trái vào con đường trong khúc gần vào cao tốc, sau đó quay đầu trong con đường nhỏ đó và ra rẻ trái tiếp đề đi vào cao tốc. hic. Cái món đèn 2 nguồn này là bẫy.

Hạng D
8/3/10
1.299
5.618
113
ngoc.lebatuan nói:
Các bác nói sao chứ nếu trên đường có vẽ hướng đi thẳng và rẽ trái trên cùng 1 lane thì vẫn dược dừng xe khi đèn đỏ thôi. Chỉ khi nào có vẽ hướng rẽ trái duy nhất thì mình mới chuyển vào lane trong thôi. Em chạy hoài có sao đâu. Nhiều khi xxx chạy từ sau lưng em tới hoặc đứng bên kia giao lộ cũng đâu có bắt đâu.
ve sau nói:
Mấy bác cho hỏi:
Như bác nói thì chắc chỉ có 1 đèn chung, còn nếu có 2 đèn thì khi đèn rẽ trái đang xanh, đèn đi thẳng đang đỏ mà bác dừng chờ đi thẳng thì xe sau sẽ không vượt lên rẽ trái được mà vẫn phải dừng phía sau xe bác cho đến hết đèn xanh rồi lại phải chờ tiếp 1 đèn nữa, không rẽ trái được...