Hạng B2
22/10/09
157
0
16
41
Tp.HCM
E định mua xe đã qua sử dụng. cũng định chạy 1 vài năm rồi sang tên.E định để uỷ quyền rồi chạy. Tuy nhiên, người bán xe có khả năng đi nước ngoài nên nếu lúc định sang tên thì phải dùng hợp đòng uỷ quyền để bán cho người thân của mình (thuộc hàng thừa kế thứ nhất). Như vậy có phải đóng thuế trước bạ 2 lần ko các bác.
Hồi trước e cũng bán 1 căn nhà nhưng uỷ quyền cho mẹ đi bán, cơ quan thuế bắt đóng 2 lần (do e quên uỷ quyền toàn quyền quyết định thay vì chỉ uỷ quyền bán thôi ). cuối cùng e phải đưa giấy khai sinh mới chịu cho e đóng 1 lần.

Hạng D
3/1/11
1.361
1.713
113
Em cũng nghe mấy ông cò dịch vụ xe nói cái vụ này, không biết sao nửa. nếu có chắc chết em vì em ủy quyền 2 lần vậy có bị đóng trước bạ 3 lần??

Hạng D
14/8/11
4.167
87.976
113
Cụ trình bày lộn xộn quá, không hiểu được hoàn cảnh thực!!!???
Đây là ví dụ để bạn tham khảo!!!
Ông A ( chủ đầu tiên của cái xe ) bán xe cho cụ ( B) lấy tiền thực nhưng làm giấy công chứng ủy quyền cho B ( có toàn quyền sử dụng, thực hiện nghĩa vụ tài chính, sang nhượng, ủy quyền...... ) Cụ B cầm giấy UQ chạy một hồi chán xe bán lại cho anh C vẫn làm giấy ủy quyền được ( miễn là trong cái giấy ủy quyền của ông A có điều khoản.. được ủy quyền..) tới đó là hết... khi anh C muốn bán thì phải ra công chứng bán... và người mua sẽ chỉ cần nộp thuế trước bạ một lần!!!
Lưu ý là trong hồ sơ công chứng bán cuối cùng phải có đủ hai tờ ủy quyền nhé!!!
Trường hợp này em đã gặp trực tiếp. Em mua xe của cụ được ủy quyền lần 2.. ai cũng bảo phải nộp 2 lần trước bạ... ( kể cả phòng công chứng cũng tư vấn là có công chứng thì 282 Nơ Trang Long cũng không cho ) tuy nhiên khi em hỏi trực tiếp chi cục thuế, và 282 thì lại được ....và chỉ đóng 1 lần!!!..Hóa ra em lại mua rẻ!!!!!:)
Để cẩn thận ( sợ chính sách thay đổi ) cụ nên ra luôn chi cục thuế ( nơi cư trú) và 282 hỏi cho rõ nhé!!!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/5/09
129
120
43
Ông bạn sang tên năm nào vậy ,sao cũng câu hỏi này tôi hỏi Giang Binh thì được trả lời là người mua cuối cùng phải đóng 2 lần thuế trước bạ.Ai đã trải qua trường hợp này cụ thể xin chỉ giáo cho.Vì hiện nay tôi đang ở trong trường hợp A ủy quyền cho B ,B ủy quyền cho tôi vậy nay tôi bán xe cho anh em trên OS thì người mua phải đóng trước bạ 1 hay 2 lần vậy?

Hạng D
14/8/11
4.167
87.976
113
haule76 nói:
Ông bạn sang tên năm nào vậy ,sao cũng câu hỏi này tôi hỏi Giang Binh thì được trả lời là người mua cuối cùng phải đóng 2 lần thuế trước bạ.Ai đã trải qua trường hợp này cụ thể xin chỉ giáo cho.Vì hiện nay tôi đang ở trong trường hợp A ủy quyền cho B ,B ủy quyền cho tôi vậy nay tôi bán xe cho anh em trên OS thì người mua phải đóng trước bạ 1 hay 2 lần vậy?

Trả lời cụ luôn!! xe em đăng ký t9/2011... lúc đó ai cũng bảo phải hai lần trước bạ, ( ngay cả PCC giấy bán cũng khuyên nên hỏi kỹ lại , cụ chủ bán xe cho em thì hoảng) em ra thẳng chi cục thuế quận và 282 hỏi thì đều ok !! Và kết quả là OK!! Em chả biết Giang Binh mà cụ biết là ai nhưng thực tế em đã trải qua!! Có thể chính sách thay đổi thì chịu... nhưng tốt nhất cứ ra hai nơi trên hỏi thì khắc biết thôi!!

Hạng B1
5/8/12
93
0
0
21
Thế em là người bán xe dưới dạng hợp đồng công chứng uỷ quyền thì em có bị phạt gì không các Bác?

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Em bị 1 lần vụ mua xe này rồi, nếu bác là người ủy quyền đầu tiên của người chủ xe trên cavet thì khi bác ký giấy bán! Người mua (ở đây là người nhà của bác) chỉ đóng thuế TB 1 lần thôi, nhưng nếu bác là người đc ủy quyền lần 2 (không phải là chủ trên cavet ủy quyền cho bác mà là người đc chủ ủy quyền, ủy quyền 1 lần nữa cho bác), thì bên thuế bắt đóng thuế 2 lần bác ah! Chổ e như vậy không biết các chi cục thuế khác như thế nào!