Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Update sau chuyến đi!
Em xin phép không dài dòng, văn chương mà đi thẳng vấn đề.
1) Đầu tiên là kế hoạch chọn đường đi. Đây là 2 cung đường chính mà anh Gồ tự chọn cho mình (em xuất phát từ Biên Hòa nên quãng đường có dài hơn chút ít).
- Cung đường 1 (dài nhất, 389 km): Biên Hòa – SG – Vĩnh Long – Cần Thơ – Hậu Giang – Rạch Giá – Hà Tiên.
Đường đi Sài Gòn - Hà Tiên và linh tinh các thứ

- Cung đường 2 (ngắn nhất, 323 km): Biên Hòa – SG – Long An – Đồng Tháp – An Giang – Hà Tiên.

- Cung đường 3 (không phải do anh Gồ đề xuất mà do nhiều bác chỉ, cũng là cung đường về của em, 364 km): Biên Hòa – SG – Long An – Tiền Giang – Đồng Tháp – An Giang – Hà Tiên.

Muốn tìm cảm giác mới lạ đúng nghĩa du lịch bụi nên em chọn cung đường gần giống cung đường 2 (khác cách đi từ Biên Hòa đến QL 62): Biên Hòa – QL 1K – QL 1A – QL 22 – Nguyễn Văn Bứa – ĐT 824 – QL N2 – QL 62 – ĐT 844 – QL 30 – Phà Chợ Vàm – TL 954 – ĐT 951 – Phà Châu Giang – QL 91 – Đường N1 – Hà Tiên. Theo anh Gồ thì quãng đường này dài 321 km và tốn 8h27' để hoàn thành.

2) Bắt đầu chạy theo lịch trình đã định.
* Số km lúc xuất phát: 44098. Thời điểm xuất phát: 6h20.

* Số km khi đến đích: 44440. Thời điểm về đích: 17h.

Quãng đường đã đi: 342 km. Thời gian đã đi: 10h40.
Có một sự chênh lệch ko hề nhỏ so với anh Gồ. Gút mắc nằm ở chỗ này: Theo anh Gồ, sau khi qua phà Chợ Vàm, chạy một đoạn TL 954 thì rẽ ngang để đi đến ĐT 951. Ai dè chạy một hồi thì gặp biển cấm oto tại vị trí này:

Thay vì quay ngược đầu lại để chạy theo TL 954 đến TL 953 rồi đến ĐT 951, thì em lại ương bướng quẹo phải đi theo đường tên “Hang Drive List Phèo” để đi tắt đến TL 953, kết quả là: Đường cụt!

“Đường trong miệng mà ra”, rốt cuộc phải dùng cách cổ điển là hỏi người dân. Người ta chỉ cho đi các đường nhỏ mà vừa chạy em vừa cầu trời nó có lối ra, vì nó hẹp tới nỗi chỉ đi được 1 chiều, ko thể quay đầu nổi (vùng thôn quê mà).

Chạy một hồi gặp cây cầu này, trọng tải 0,5 tấn.

Người dân bảo ko sao cứ chạy qua bình thường. Hic nhắm mắt nhắm mũi chạy qua, cuối cùng cũng quay về được nền văn minh đô thị. Các đoạn đường còn lại thì bình thường.

3) Đến Hà Tiên: xin phép được nói thẳng, là bác nào muốn đi Hà Tiên để biết hoặc để trung chuyển ra Phú Quốc thì ko sao. Còn xác định xuống Hà Tiên để tắm thì em can. Bãi biển dơ lắm, ko phải dơ vì rác mà dơ theo kiểu toàn đá cụi và bùn đất, nên nhìn màu nước hơi đục. Cũng ko rõ bãi biển bên khu Mũi Nai thế nào, chứ nhìn chung bãi biển dọc theo QL 80 trải dài đến đường Núi Đèn đều như vậy. Can đảm tắm cũng được, nhưng thật cẩn thận, vì có một đoạn người ta quấn lưới B40 làm bờ kè cũ trước đây hay sao ấy, giờ nó chìm dưới nước + nước biển đục nên ko thấy được, ai xui mà dậm chân vào chỗ này thì nhẹ là phải đi chích ngừa uốn ván, nặng thì phải khâu thêm mấy mũi. Em đến tầm chiều tối, nước lên nên đâu thấy, vô tư tắm, đến sáng hôm sau nướt rút nhìn thấy mới hết hồn.
Em chọn nghỉ ở Khu du lịch sinh thái Núi Đèn - Hà Tiên, do đi vào ngày thường + biển Hà Tiên thuộc dạng “có tiếng” nên hôm đó mình tụi em “bao” nguyên Resort. Giá phòng 4 người là 580k/đêm nếu ko ăn sáng, 740k/đêm nếu có ăn sáng.
Ăn uống thì em ko vào nhà hàng mà chọn ăn ở khu chợ đêm hải sản dọc theo ven biển dưới chân cầu Tô Châu. Chọn đại một quán vào ăn. Giá thì khá mắc, tương đương các quán ốc hải sản trên SG. Nêm nếm thì cũng bình thường. Nhìn chung em thấy thua Vũng Tàu/Phan Thiết. Hoặc có thể do em chọn nhầm quán. Buổi trưa thì em ăn ở quán cơm Hiền mà nhiều bác đã giới thiệu. Quán sạch sẽ, nấu ngon, đông khách, có báo giá sau khi mình chọn món, giá cũng như trên SG.
4) Theo kế hoạch lúc về em sẽ đi rừng tràm Trà Sư, nhưng do chặng đi tụi em ghé vườn quốc gia Tràm Chim chơi rồi nên về thẳng Long Xuyên luôn. Đi vườn quốc gia Tràm Chim rồi mới biết,
“Chưa đi chưa biết Tràm Chim
Đi rồi chỉ thấy toàn chim bị chàm”.
Nói vui thôi, vào đây thì cũng ngắm chim ngắm cá ngắm cây. Cũng có các quán ăn trong đó nhưng em chưa thử.
5) Cung đường về: là cung đường 3 em đã nói ở trên. Như bác @the_death đã cảnh báo, TL 941 có một đoạn đang sửa (khoảng 2 km), còn lại thì chạy bình thường. Cung đường này thì nhiều bác đã chạy và có nhận xét rồi. Nói chung ko có gì phải lưu ý. Đi đúng tốc độ quy định là ko có xxx nào khó dễ cả. Phà Vàm Cống kẹt hay ko thì ko thể nói trước được. Lễ thì chắc chắn kẹt, ngày thường thì hên xui. Có những lúc mật độ xe đông thì vẫn phải đợi phà từ 15 - 30'. Nhưng thường nếu đến phà lúc sáng sớm hoặc chiều tối thì ít khi kẹt hơn.
6) Sau đây em xin show một số hình ảnh trong chặng đường:
- Nhìn chung loại đường suốt cung đường đi thuộc dạng như vầy (đường 2 chiều, mỗi chiều 1 lane, nhà dân sát 2 bên đường nên như bác @datuongphung đã nói, đi chơi thì đi thong thả, cẩn thận vì người dân, nhất là trẻ nhỏ và chó hay từ 2 bên đường phóng ra bất thình lình)

- Phà Chợ Vàm: đúng như trên mạng có nói, đây là phà tư nhân + 2 bờ xa nhau nên giá khá cao. 60k/xe dưới 9 chỗ. Sau khi qua phà, một nhân viên của phà sẽ xin tiền cà phê, vị chi tốn 70k.
Thời gian chờ phà: tầm 15 - 20', ko phải do kẹt mà do phải đầy thì phà mới đi.
Thời gian phà chạy: tầm 25'.
Lưu ý đây là kiểu phà nhỏ (chắc cỡ phà 60 chứ ko được 80) nên chỉ có một mỏ phà. Khi xuống các bác phải cho đít xe xuống trước. Đường xuống phà rất dốc nên các bác phải chạy thật chậm, ko cẩn thận là cạ gầm như chơi (em bị, xót muốn chết).

- Phà Châu Giang: phà nhà nước nên giá y như phà Vàm Cống và An Hòa (18 - 22k/xe 5 chỗ), độ lớn cũng như phà Vàm Cống nên không có gì để lưu ý các bác hết.

- Một đoạn đường nhỏ trong lúc em bị lạc

- Gần đến Hà Tiên thì gặp cảnh này. Tránh bò chẳng xấu mặt nào. Dừng 5' ngắm tụi nó. May là tụi này ko đến nỗi ngu như...bò, biết tránh xe mình chứ ko cắm đầu đi thẳng.

- Resort nơi em ở

Rất cảm ơn bác @Khoatiget đã chỉ dẫn em nhiều thứ!
Rốt cuộc em lại review cung đường khác lạ so với cung đường nhiều bác định đi, chắc làm các bác thất vọng rồi :(
---------------------------------------------------------------------------------
Thân chào các bác!
Em dự định làm một chuyến du lịch bụi 3 ngày 2 đêm, gồm 1 xe cỏ và 5 người.
Kế hoạch của em là sáng ngày 1 xuất phát từ SG, trưa đến Hà Tiên nhận phòng và nghỉ ngơi, chiều tối và sáng ngày 2 tắm tiên + ăn nhậu, trưa trả phòng và xuất phát đi rừng tràm Trà Sư, tối về Long Xuyên nghỉ ngơi + ăn nhậu, sáng ngày 3 về.
Cung đường em chọn: SG -> Long Xuyên -> TL 941 -> QL 80 -> Hà Tiên.
Em có một số thắc mắc nhờ các bác giải đáp dùm em:
1) Đường xá đi có ngon lành không ạ? Có chỗ nào nguy hiểm cần chú ý gì ko?
2) Nghe nói biển Hà Tiên dơ lắm ko tắm nổi? Cái này thì rất cần các bác xác nhận dùm em @@
3) Chỗ ăn chỗ nghỉ ở Hà Tiên, các bác biết địa điểm nào giá ổn, ăn ngon, gần biển thì chỉ giúp em. Sợ nhất là bị chém T.T
4) Rừng tràm Trà Sư: đi như thế nào?có gì để chơi ngoài chụp hình?
Cám ơn mọi câu trả lời của các bác!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/12/15
316
296
63
39
Quận 12
Đường dễ đi lắm bạn. Bạn chú ý biển báo và tốc độ trên toàn tuyến là được. Tiền Giang hay kẹt xe chỗ cầu Cai Lậy. Đến Sa Đéc sẽ có 2 đường sang Long Xuyên, 1 là đi quốc lộ 80 đến phà Vàm Cống. Hai là đi tỉnh lộ 848 sang làng hoa Tân Quy Đông rồi sang huyện Chợ Mới An Giang quẹo trái đi TL944 về phía phà An Hòa. Phà nào cũng dễ đi, mình hay đi phà An Hòa để vào ngay tp Long Xuyên rồi đi QL 91 về hướng Lộ Tẻ.

Ra khỏi tp Long Xuyên nhớ giữ đúng tốc độ nhé, bắn rát lắm. Bạn quẹo nga 3 lộ Tẻ sang TL941 cũng vậy, để ý tốc độ, được cái đường rộng 1 bên ruộng 1 bên bờ sông đi tới trị trấn Tri Tôn. Tri Tôn Thì có đồi Tức Dụp với hồ Tà Pạ chụp hình khá đẹp. Nhưng đồi Tà Pạ chỉ đi xe máy lên được thôi, bạn thích thì ghé Tức Dụp chơi. Mà từ Tri Tôn ra rừng Tràm Trà Sư chừng 15 km à. Có đi ngang núi Cấm. Cái này chắc bạn đi rồi nên không có trong lịch trình.

Từ Tri Tôn chạy đường Điện Biên Phủ dọc bờ sông là ra QL 80 rồi đi Hà Tiên. Đến Hà Tiên thì có 2 sự lựa chọn: khu du lịch Mũi Nai và Núi Đèn. Mình thấy Núi Đèn đẹp hơn, tắm biển được.

Hà Tiên đi Rừng Tràm Trà Sư thì bạn đi đường dọc biên giới, thay đổi lộ trình cho nó mới mẻ. Tới thị trấn Nhà Bàng thì quẹo TL 948 đi về hướng núi Cấm đi rừng tràm. Đường vô rừng tràm đẹp lắm, đồng lúa bát ngát, cò vạc bay xa xa từng đàn nhìn rất thơ mộng. Vô rừng tràm thì đi tham quan bằng ghe chèo tay, ăn uống nghỉ ngơi, có lẩu và cá chiên xù. Thích thì chiều ghé núi cấm, đi cáp treo lên núi, hình như 180k/người. Nói chung nhiều chỗ đi lắm.

Xong xuôi bạn đi đường TL 948 quay về Tri Tôn xong đi về hướng chơ Tri Tôn xong quẹo trái TL941 về QL91 ra lộ Tẻ về Long Xuyên. Ở Long Xuyên thì bạn ghé Sông Hồ quán, khúc phường Mỹ Bình gần cầu Nguyễn Thái Học. Hay bạn có thế ở khách sạn trên đường Lý Thái Tổ, ăn quán Năm Chạt bình dân gần cung thiếu nhi. Sáng đi phà An Hòa về Sài Gòn luôn.

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Đường dễ đi lắm bạn. Bạn chú ý biển báo và tốc độ trên toàn tuyến là được. Tiền Giang hay kẹt xe chỗ cầu Cai Lậy. Đến Sa Đéc sẽ có 2 đường sang Long Xuyên, 1 là đi quốc lộ 80 đến phà Vàm Cống. Hai là đi tỉnh lộ 848 sang làng hoa Tân Quy Đông rồi sang huyện Chợ Mới An Giang quẹo trái đi TL944 về phía phà An Hòa. Phà nào cũng dễ đi, mình hay đi phà An Hòa để vào ngay tp Long Xuyên rồi đi QL 91 về hướng Lộ Tẻ.

Ra khỏi tp Long Xuyên nhớ giữ đúng tốc độ nhé, bắn rát lắm. Bạn quẹo nga 3 lộ Tẻ sang TL941 cũng vậy, để ý tốc độ, được cái đường rộng 1 bên ruộng 1 bên bờ sông đi tới trị trấn Tri Tôn. Tri Tôn Thì có đồi Tức Dụp với hồ Tà Pạ chụp hình khá đẹp. Nhưng đồi Tà Pạ chỉ đi xe máy lên được thôi, bạn thích thì ghé Tức Dụp chơi. Mà từ Tri Tôn ra rừng Tràm Trà Sư chừng 15 km à. Có đi ngang núi Cấm. Cái này chắc bạn đi rồi nên không có trong lịch trình.

Từ Tri Tôn chạy đường Điện Biên Phủ dọc bờ sông là ra QL 80 rồi đi Hà Tiên. Đến Hà Tiên thì có 2 sự lựa chọn: khu du lịch Mũi Nai và Núi Đèn. Mình thấy Núi Đèn đẹp hơn, tắm biển được.

Hà Tiên đi Rừng Tràm Trà Sư thì bạn đi đường dọc biên giới, thay đổi lộ trình cho nó mới mẻ. Tới thị trấn Nhà Bàng thì quẹo TL 948 đi về hướng núi Cấm đi rừng tràm. Đường vô rừng tràm đẹp lắm, đồng lúa bát ngát, cò vạc bay xa xa từng đàn nhìn rất thơ mộng. Vô rừng tràm thì đi tham quan bằng ghe chèo tay, ăn uống nghỉ ngơi, có lẩu và cá chiên xù. Thích thì chiều ghé núi cấm, đi cáp treo lên núi, hình như 180k/người. Nói chung nhiều chỗ đi lắm.

Xong xuôi bạn đi đường TL 948 quay về Tri Tôn xong đi về hướng chơ Tri Tôn xong quẹo trái TL941 về QL91 ra lộ Tẻ về Long Xuyên. Ở Long Xuyên thì bạn ghé Sông Hồ quán, khúc phường Mỹ Bình gần cầu Nguyễn Thái Học. Hay bạn có thế ở khách sạn trên đường Lý Thái Tổ, ăn quán Năm Chạt bình dân gần cung thiếu nhi. Sáng đi phà An Hòa về Sài Gòn luôn.
Em cám ơn bác rất nhiều :) Mũi Nai em cũng nghe nói là rất dơ, còn Núi Đèn thì chưa nghe nhận xét. Vậy bác có biết nhà nghỉ/khách sạn nào gần đó giá mềm ko ạ?

Hạng C
6/8/12
806
500
93
TpHCM
Em ở KS Pháo Đài í bác. 350k/đêm. Em canh trên google map thì thấy đoạn đường này có vẻ ngắn:
- SG - Mỹ Thuận: 137km
- MT - Vàm Cống: 53km
- Vàm Cống-Rạch Giá: 70km
- Rạch Giá - Hà Tiên: 90 km
Total là: 350km.
Ở hà Tiên thì em hay ăn ở quán Hiền - 0772.630000 - 0944440235 - Toàn. Quán này c1o cái hay là mình sẽ gọi món, họ sẽ tính tiền trước, nếu chịu giá thì họ sẽ nấu.

• Like
Reactions: hungtm05 and No[2]
Hạng B2
10/12/15
316
296
63
39
Quận 12
Ở resort Núi Đèn luôn bạn, 3 sao, giá cũng được lắm, 4 người khoảng 600 ngày thường. Ở đường Núi Đèn luôn đó bạn. Ăn uống thì bạn ra gần chợ Hà Tiên, hải sản nhiều lắm. Cầu Tô Chậu về đêm đẹp, đèn đóm rực rỡ. Có cái cafe nhà thuyền Thủy Tiên gì trên đường Đông Hồ cũng được lắm.

• Like
Reactions: hungtm05 and No[2]
Hạng C
16/2/11
993
700
93

Bác cho hỏi thêm tý là phà An Hòa có hay kẹt không, thời gian chờ và qua phà trung bình bao nhiêu? em chuẩn bị đi Hà Tiên để sang PQ mà đang phân vân nên đi lộ trình như bác hay là qua cầu Cần Thơ, đỡ phải đi phà. Cảm ơn bác nhiều

Hạng B1
23/2/15
87
88
18
36
Tl 941 đang sửa nha mấy bác.đi hơi mệt nha.e mới về trưa nay.đi phà vàm cống k kẹt lâu đâu.e đi hôm qua.nay e về.mua vé khoảng 5 fút là xuống phà.ko bít hên hay sao mà e đi dạo này phà ko còn chờ lâu như ngày xưa

• Like
Reactions: No[2]